ನೆದರ್‌ಲ್ಯಾಂಡ್ ಮಿಂಕ್ ಗಳಿಗೆ ಕೊರೊನಾ ಸೋಂಕು : ಸಾಕಣೆ ಕೇಂದ್ರಗಳ ತೆರವಿಗೆ ಆದೇಶ!

ನೆದರ್‌ಲ್ಯಾಂಡ್‌ನ ಮಿಂಕ್ ಗಳಲ್ಲಿ ಕೊರೊನಾ ಸೋಂಕು ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದು ಡಚ್ ಸರ್ಕಾರ 10,000 ಮಿಂಕ್ ಗಳ ಮಾರಣಹೋಮಕ್ಕೆ ಆದೇಶಿಸಿದೆ.

ಕೊರೋನವೈರಸ್ ಸೋಂಕಿತ ಪ್ರಾಣಿಗಳು ಮನುಷ್ಯರಿಗೆ ಸೋಂಕನ್ನು ಹರಡಬಹುದೆಂಬ ಆತಂಕದಿಂದ ನೆದರ್‌ಲ್ಯಾಂಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಅಮೂಲ್ಯವಾದ ತುಪ್ಪಳಕ್ಕಾಗಿ ಬೆಳೆಸಲಾಗುವ ಸುಮಾರು 10,000 ಮಿಂಕ್‌  ಗಳನ್ನು ಕೊಲ್ಲುವುದಕ್ಕೆ ಡಚ್ ಸರ್ಕಾರ ಆದೇಶಿಸಿದೆ ಎಂದು ದಿ ಗಾರ್ಡಿಯನ್ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಆರಂಭಿಕ ಸೋಂಕು ಐಂಡ್‌ಹೋವನ್ ನಗರದ ಸಮೀಪವಿರುವ ಎರಡು ಸಾಕಣೆ ಕೇಂದ್ರಗಳಲ್ಲಿ ವರದಿಯಾಗಿದೆ. ಈ ರೋಗ ಏಪ್ರಿಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಮಿಂಕ್‌ನಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ.

ನೆದರ್ಲ್ಯಾಂಡ್ಸ್ ಫುಡ್ & ವೇರ್ಸ್ ಪ್ರಾಧಿಕಾರದ ಪ್ರಕಾರ, ಕೊರೊನಾ ಸೋಂಕಿರುವ ಮಿಂಕ್ ಗಳು 10 ಸಾಕಣೆ ಕೇಂದ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದಿವೆ. ಪ್ರಾಧಿಕಾರದ ವಕ್ತಾರ ಫ್ರೆಡೆರಿಕ್ ಹರ್ಮಿ, “ಸೋಂಕು ಇರುವ ಎಲ್ಲ ಮಿಂಕ್ ತಳಿ ಸಾಕಣೆ ಕೇಂದ್ರಗಳನ್ನು ತೆರವುಗೊಳಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ಸೋಂಕುಗಳಿಲ್ಲದ ಮಾರ್ಫಗಳನ್ನು ತೆರವುಗೊಳಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ” ಎಂದಿದ್ದಾರೆ.

ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ, ಮೇ 27 ರಂದು, ಡಚ್ ರೈತರು ಮಿಂಕ್‌ನಿಂದ ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗಲು ಸಾಧ್ಯವಿದೆ ಎಂದು ದೃಢಪಡಿಸಿದೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಫಾರ್ಮ್ ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದವರಿಗೆ ಆತಂಕ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ.

ಡಚ್ ಕೃಷಿ ಸಚಿವ ಕರೋಲಾ ಸ್ಕೌಟೆನ್, ಇಬ್ಬರು ಕಾರ್ಮಿಕರು ಮಿಂಕ್ ಫಾರ್ಮ್ನಲ್ಲಿ  ಇದ್ದರಿಂದ ಸೋಂಕು ಹರಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಇದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು, ಆದರೆ ಕೊರೋನವೈರಸ್ ಅನ್ನು ಮಿಂಕ್ನಿಂದ ಮನುಷ್ಯರಿಗೆ ಮತ್ತಷ್ಟು ಹರಡುವ ಅಪಾಯ ಕಡಿಮೆ ಇದೆ ಎಂದು ಒತ್ತಿ ಹೇಳಿದರು. ಜೊತೆಗೆ ಮಿಂಕ್ ತುಪ್ಪಳ ವ್ಯಾಪಾರವನ್ನು ವಿರೋಧಿಸುವ ಗುಂಪುಗಳು ಏಕಾಏಕಿ ಎಲ್ಲಾ ಸಾಕಣೆ ಕೇಂದ್ರಗಳನ್ನು ಮುಚ್ಚಲು ಕೊರೊನಾ ಮತ್ತೊಂದು ಕಾರಣವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

“ನೆದರ್ಲ್ಯಾಂಡ್ ನ ಮಿಂಕ್ ಕೃಷಿಯನ್ನು ಶೀಘ್ರವಾಗಿ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡಲು ಇನ್ನೂ ಅನುಮತಿಸುವ ವಿಶ್ವದ 24 ದೇಶಗಳಿಗೆ ನಾವು ಕರೆ ನೀಡುತ್ತಿದ್ದೇವೆ” ಎಂದು ಹ್ಯೂಮನ್ ಸೊಸೈಟಿ ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್ನ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ ನಿರ್ದೇಶಕ ಕ್ಲೇರ್ ಬಾಸ್ ಹೇಳಿದರು.

ಚೀನಾ, ಡೆನ್ಮಾರ್ಕ್ ಮತ್ತು ಪೋಲೆಂಡ್ ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಮಿಂಕ್ ತುಪ್ಪಳ ಉತ್ಪಾದಕ, ಡಚ್ ಫೆಡರೇಶನ್ ಆಫ್ ಪೆಲ್ಟ್ ಫಾರ್ಮರ್ಸ್ ಪ್ರಕಾರ, ನೆದರ್ಲ್ಯಾಂಡ್ಸ್ನಲ್ಲಿ 140 ಮಿಂಕ್ ಫಾರ್ಮ್ಗಳಿವೆ, ಪ್ರತಿವರ್ಷ 146 ಮಿಲಿಯನ್ ಮೌಲ್ಯದ ತುಪ್ಪಳವನ್ನು ರಫ್ತು ಮಾಡುತ್ತವೆ.

ಆದರೂ 2013 ರಲ್ಲಿ, ಡಚ್ ಸಂಸತ್ತು 2024 ರ ವೇಳೆಗೆ ಎಲ್ಲಾ ಮಿಂಕ್ ಫಾರ್ಮ್‌ಗಳನ್ನು ಮುಚ್ಚುವಂತೆ ಆದೇಶಿಸಿತ್ತು. ಸ್ಲೊವೇನಿಯಾ ಮತ್ತು ಸೆರ್ಬಿಯಾ ಕೂಡ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಾ ತುಪ್ಪಳ ಕೃಷಿಯನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸುವ ಶಾಸನವನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಿದೆ. ನಾರ್ವೆ ಮತ್ತು ಯುಕೆ ಮುಂತಾದ ದೇಶಗಳು ಈಗಾಗಲೇ ತುಪ್ಪಳ ಮಿಂಕ್ ಕೃಷಿಯನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಿವೆ. ಯುಎಸ್ನ ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾ ರಾಜ್ಯವು ಎಲ್ಲಾ ತುಪ್ಪಳ ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ಮಾರಾಟ ಮತ್ತು ತಯಾರಿಕೆಯನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಿದೆ.

ಕೋವಿಡ್ ಭಯದಿಂದಾಗಿ ಇತರ ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಸಾಕಾಣಿಕೆ ಕೂಡ ತೆರವುಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ. ಕೊರೋನವೈರಸ್ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದಿಂದಾಗಿ ಡಚ್ ಮಿಂಕ್ ಮಾತ್ರ ಹೊರಹಾಕಲ್ಪಟ್ಟ ಪ್ರಾಣಿಗಳಲ್ಲ, ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಮಾಂಸ ಸಂಸ್ಕರಣಾ ಘಟಕಗಳು ಮತ್ತು ಮೊಟ್ಟೆಕೇಂದ್ರಗಳು ತೆರವುಗೊಳಿಸಿ, ಸ್ಥಗಿತ ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಾರದ ಕೊರತೆಯಿಂದಾಗಿ ಪ್ರಾಣಿ ಪಕ್ಷಿಗಳನ್ನು ಕೊಲ್ಲಲಾಗಿದೆ.

ಕೋವಿಡ್ -19 ನಿಂದ ಹಲವಾರು ಇತರ ಪ್ರಾಣಿಗಳು ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗಿದ್ದವು ಎಂದು ವರದಿಯಾಗಿದೆ. ಜೂನ್ 4 ರಂದು, ಯುಎಸ್ನಲ್ಲಿ ನಾಯಿಗೆ ಕರೋನವೈರಸ್ ಸೋಂಕು ತಗುಲಿತು ಎಂದು ವರದಿಯಾಗಿದೆ. ಹುಲಿಗಳು, ಸಿಂಹಗಳು ಮತ್ತು ಬೆಕ್ಕುಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಈ ರೋಗವನ್ನು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ಚೀನಾದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಣಿಗಳಿಂದ ಮನುಷ್ಯರಿಗೆ ಹರಡುವ ಆರಂಭಿಕ ವರದಿಗಳು ವುಹಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಬೆಕ್ಕುಗಳು ಮತ್ತು ನಾಯಿಗಳನ್ನು ಕೈಬಿಡಲು ಕಾರಣವಾಯಿತು. ಸದ್ಯ ಮಿಂಕ್ ಗಳಿಗೂ ಇದೇ ಸಂಕಷ್ಟ ಎದುರಾಗಿದೆ. ಹೀಗಾದರೆ ಮುಂದಿನ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಣಿ ಸಂಕುಲಕ್ಕೆ ಭಾರಿ ಪ್ರಮಾಣದ ಹೊಡೆತ ಬೀಳಲಿದೆ.

 

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *