ಚೀನಾ ಸೇರಿದಂತೆ ನೆರೆಹೊರೆಯವರೊಂದಿಗೆ ಭಾರತದ ಸಂಬಂಧ ಹದಗೆಟ್ಟಿದಿಯೇ? – ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಸ್ಪಷ್ಟನೆ

ಚೀನಾ ಮುಖಾಮುಖಿಯಾಗಿ ಮತ್ತು ಗಡಿ ವಿಚಾರದಲ್ಲಿ ನೇಪಾಳದೊಂದಿಗಿನ ಇತ್ತೀಚಿನ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯಗಳ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ಚೀನಾ ಸೇರಿದಂತೆ ನೆರೆಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳೊಂದಿಗಿನ ಭಾರತದ ಸಂಬಂಧ ಹದಗೆಟ್ಟಿದಿಯೇ..? ಎಂದು ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಕೇಳಿದ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ಕೇಂದ್ರ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದೆ. ಕಳೆದ ಆರು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತ-ಚೀನಾ ಗಡಿಯಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಒಳನುಸುಳುವಿಕೆ ವರದಿಯಾಗಿಲ್ಲ. ಗಡಿಯಲ್ಲಿನ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ತಗ್ಗಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನವಾಗಿ ಇದು ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸರ್ಕಾರ ಹೇಳಿದೆ.

ನೆರೆಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಾದ ನೇಪಾಳ, ಚೀನಾ, ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶ, ಶ್ರೀಲಂಕಾ, ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನ ಮತ್ತು ಮ್ಯಾನ್ಮಾರ್‌ಗಳೊಂದಿಗಿನ ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಸಂಬಂಧ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಹದಗೆಟ್ಟಿದೆಯೇ ಎಂಬ ತೃಣಮೂಲ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಸದಸ್ಯೆ ಸೌಗತಾ ರೇ ಅವರ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ಉತ್ತರಿಸಿದ ಕಿರಿಯ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ವಿ ಮುರಲೀಧರನ್ ಅವರು “ಇಲ್ಲ” ಎಂದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದ್ದರು.

ಚೀನಾ ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಿದ ಯಾವುದೇ ಐದು ದೇಶಗಳೊಂದಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಇಟ್ಟುಕೊಂಡಿದೆಯೇ? ನೆರೆಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳೊಂದಿಗೆ ಸೌಹಾರ್ದಯುತ ಸಂಬಂಧಕ್ಕಾಗಿ ಕೈಗೊಂಡ ಕ್ರಮಗಳು ಯಾವವು…? ಶ್ರೀ ರೇ ಅವರು ಇನ್ನೂ ಎರಡು ಪೂರಕ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳನ್ನು ಕೇಳಿದ್ದರು.

“ಇತರ ದೇಶಗಳೊಂದಿಗಿನ ಭಾರತದ ಸಂಬಂಧಗಳು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಹೆಜ್ಜೆಯ ಮೇಲೆ ನಿಂತಿವೆ. ಮೂರನೇ ದೇಶಗಳೊಂದಿಗಿನ ಆ ದೇಶಗಳ ಸಂಬಂಧದಿಂದ ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿವೆ” ಎಂದು ಮುರಲೀಧರನ್ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದರು. ನೆರೆಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳೊಂದಿಗಿನ ಭಾರತದ ಸಂಬಂಧಗಳಿಗೆ ಸರ್ಕಾರ “ಹೆಚ್ಚಿನ ಆದ್ಯತೆ” ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂದಿದ್ದಾರೆ.

“ಭಾರತ ತನ್ನ ನೆರೆಹೊರೆಯವರ ಸಕ್ರಿಯ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಪಾಲುದಾರರಾಗಿದ್ದು, ಈ ದೇಶಗಳೊಂದಿಗಿನ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಯೋಜನೆಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ವಿವಿಧ ಯೋಜನೆಗಳಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ. ಭಾರತ ನೆರೆಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳೊಂದಿಗೆ ವ್ಯಾಪಕ ಶಿಕ್ಷಣ, ಸಂಸ್ಕೃತಿ, ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ಹೂಡಿಕೆ ಸಂಪರ್ಕಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಉತ್ತರಿಸಿದರು.

ಉಭಯ ದೇಶಗಳ ನಡುವಿನ  ಗಡಿ ವಿವಾದಿಂದಾಗಿ  ಜೂನ್ 15 ರಂದು, 20 ಭಾರತೀಯ ಸೈನಿಕರು ಗಾಲ್ವಾನ್ ಕಣಿವೆಯಲ್ಲಿ ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದರು. ಇಂತಹ ಪ್ರಕರಣ ಸಂಭವಿಸಿದ್ದು 40 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಮೊದಲನೆಯದು ಎನ್ನಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಮಂಗಳವಾರ ಲೋಕಸಭೆಗೆ ನೀಡಿದ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ, ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವ ರಾಜನಾಥ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರು ಚೀನಾಕ್ಕೆ ಸ್ಪಷ್ಟ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡಿರುವುದನ್ನು ಹೊರಡಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಭಾರತ “ಸಾರ್ವಭೌಮತ್ವದ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತುಂಬಾ ಗಂಭೀರವಾಗಿದೆ” ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ದೇಶ ಎಲ್ಲಾ ಆಕಸ್ಮಿಕಗಳಿಗೆ ಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಎಲ್‌ಎಸಿ ಮತ್ತು ಆಂತರಿಕ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಚೀನಾ ಅಪಾರ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಸೇನಾ ಬೆಟಾಲಿಯನ್ ಮತ್ತು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳನ್ನು ಸಜ್ಜುಗೊಳಿಸಿದೆ. “ಪೂರ್ವ ಲಡಾಕ್, ಗೊಗ್ರಾ, ಕೊಂಗ್ಕಾ ಲಾ, ಪಾಂಗೊಂಗ್ ಸರೋವರದ ಉತ್ತರ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ದಂಡೆಗಳಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಘರ್ಷಣೆ ಕೇಂದ್ರಗಳಿವೆ. ಭಾರತೀಯ ಸೇನೆ ಈ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ ನಿಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದೆ” ಎಂದು ಸಿಂಗ್ ಹೇಳಿದರು.

ಆದರೆ ಈ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಮತ್ತು “ಶಾಂತಿಯುತ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು” ಹೊಂದಲು ಉಭಯ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಜಂಟಿ ಗುರಿಯ ಬಗ್ಗೆಯೂ ಅವರು ಮಾತನಾಡಿದರು.

“ನಮ್ಮ ಗಡಿಗಳನ್ನು ಕಾಪಾಡುವ ನಮ್ಮ ಸಂಕಲ್ಪವನ್ನು ಯಾರೂ ಅನುಮಾನಿಸಬಾರದು, ಆದರೆ ಪರಸ್ಪರ ಗೌರವ ಮತ್ತು ಪರಸ್ಪರ ಸಂವೇದನೆ ನೆರೆಹೊರೆಯವರೊಂದಿಗಿನ ಶಾಂತಿಯುತ ಸಂಬಂಧಗಳಿಗೆ ಆಧಾರವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಭಾರತ ನಂಬುತ್ತದೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಸಂವಾದದ ಮೂಲಕ ಪರಿಹರಿಸಲು ನಾವು ಬಯಸಿದಂತೆ ಚೀನಾದ ಪರ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕ ಮತ್ತು ಮಿಲಿಟರಿ ವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ “ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *