Fact Check: ಕೋವಿಡ್ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ 24 ಮ್ಯಾಜಿಕ್ ಸಂಖ್ಯೆ?

ಕೊರೊನಾವೈರಸ್ಗೆ ಧನಾತ್ಮಕತೆಯನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಿದ ಯಾರಾದರೂ ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಎರಡು ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಜಿಜ್ಞಾಸೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾರೆ. ಸೋಂಕು ಎಷ್ಟು ತೀವ್ರವಾಗಿರುತ್ತದೆ? ಮತ್ತು ಸೋಂಕನ್ನು ಕುಟುಂಬ ಸದಸ್ಯರಿಗೆ ತಲುಪಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆ? ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಮುಖ್ಯವಾಗಿದೆ.

ವೀಡಿಯೊ ಸಂದೇಶದಲ್ಲಿ, ಹೃದ್ರೋಗ ತಜ್ಞ ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಂಘದ (ಐಎಂಎ) ಮಾಜಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಡಾ.ಕೆ.ಕೆ. ಅಗರ್‌ವಾಲ್ ಅವರು ಕೋವಿಡ್-ಪಾಸಿಟಿವ್ ಅನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಿದ ನಂತರ, ವೈರಲ್ ಲೋಡ್ ಅನ್ನು ಲೆಕ್ಕಹಾಕುವ ಸಿಟಿ (ಸೈಕಲ್ ಥ್ರೆಶೋಲ್ಡ್) ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಕೇಳಬೇಕು ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. 24 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಿಟಿ ಮೌಲ್ಯ ವ್ಯಕ್ತಿಯಿಂದ ಪ್ರಸರಣ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳು ಕಡಿಮೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಫೇಸ್‌ಬುಕ್ ಮತ್ತು ವಾಟ್ಸಾಪ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಸಾರವಾಗುತ್ತಿರುವ ವಿಡಿಯೋ ಕ್ಲಿಪ್‌ನಲ್ಲಿ, ಡಾ. ಅಗರ್‌ವಾಲ್ ಅವರು ಸಿಟಿ ಮೌಲ್ಯಕ್ಕೆ ಕಟ್-ಆಫ್ ಆಗಿ ಜನರು 24 ನೇ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ನೆನಪಿನಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಎಂದು ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಸಿಟಿ ಮೌಲ್ಯ ಏನೆಂದು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಈಗ ಪ್ರಯತ್ನಿಸೋಣ.

ಕೋವಿಡ್ -19 ಪರೀಕ್ಷೆಯು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ದೇಹದಲ್ಲಿನ ವೈರಸ್ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಈ ಪ್ರಮಾಣದ ವೈರಸ್ ಅನ್ನು ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಪರಿಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ವೈರಲ್ ಲೋಡ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಸೈದ್ಧಾಂತಿಕವಾಗಿ, ಪರೀಕ್ಷೆಯು ಕಡಿಮೆ ಸಿಟಿ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದರೆ, ಇದರರ್ಥ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ದೇಹದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ವೈರಲ್ ಹೊರೆ ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ ವೈರಸ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತಾನೆ.

ಆದರೆ ಇದರರ್ಥ 24 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಿಟಿ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಇತರ ಜನರಿಗೆ ಸೋಂಕು ತಗಲುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಕಡಿಮೆ? ಸಿಟಿ ಮೌಲ್ಯ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ರೋಗದ ತೀವ್ರತೆ ಅಥವಾ ಪ್ರಸರಣ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದೊಂದಿಗೆ ನೇರ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆಯೇ? ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಇತರರಿಗೆ ಸೋಂಕು ತಗುಲಿದೆಯೆ ಅಥವಾ ಇಲ್ಲವೇ ಎಂಬುದನ್ನು ನಿರ್ಣಯಿಸಲು ಸಿಟಿ ಮೌಲ್ಯಕ್ಕೆ 24 ಕಟ್-ಆಫ್ ಗುರುತು ಇದೆಯೇ? ಹೌದು ಎನ್ನುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಡಾ. ಅಗರ್ವಾಲ್.

ವೀಡಿಯೋ ಇಲ್ಲಿ ನೋಡಿ :-

ಇಂಡಿಯಾ ಟುಡೆ ಆಂಟಿ ಫೇಕ್ ನ್ಯೂಸ್ ವಾರ್ ರೂಮ್ (ಎಎಫ್‌ಡಬ್ಲ್ಯೂಎ) ಇಂಡಿಯನ್ ಕೌನ್ಸಿಲ್ ಆಫ್ ಮೆಡಿಕಲ್ ರಿಸರ್ಚ್ (ಐಸಿಎಂಆರ್) ಮತ್ತು ಇತರ ಪ್ರಖ್ಯಾತ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಜೀವವಿಜ್ಞಾನಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿದೆ. ಈ ತಜ್ಞರ ಪ್ರಕಾರ, ಸಿಟಿ ಮೌಲ್ಯ ಮತ್ತು ವೈರಲ್ ಲೋಡ್ ಪರಸ್ಪರ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿದ್ದರೂ, ಸಂಪೂರ್ಣ ಕಟ್-ಆಫ್ ಇಲ್ಲ. ಅಲ್ಲದೆ, ಸಿಟಿ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಪ್ರಸರಣ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸುವುದು ತಪ್ಪು.

ವೈರಸ್ ಲೋಡ್ ಮತ್ತು ಪ್ರಸರಣ

ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಂಶೋಧಕರು ಮತ್ತು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಸಿಟಿ ಮೌಲ್ಯ ಮತ್ತು ವೈರಲ್ ಲೋಡ್ ನಡುವಿನ ಪರಸ್ಪರ ಸಂಬಂಧಗಳನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಕೆಲವು ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಕಡಿಮೆ ಸಿಟಿ ಮೌಲ್ಯಗಳು ಅನಾರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಫಲಿತಾಂಶಗಳ ಕೆಟ್ಟ ಕೋರ್ಸ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿರಬಹುದು ಎಂದು ಸೂಚಿಸಿವೆ. ರೋಗಿಗಳ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಕೋರ್ಸ್ ಮತ್ತು ಮುನ್ನರಿವನ್ನು ಊಹಿಸಲು ಸಿಟಿ ಮೌಲ್ಯಗಳು ಉಪಯುಕ್ತವಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಅವರು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.

ಆದರೆ ರೋಗದ ತೀವ್ರತೆ ಮತ್ತು ಸಿಟಿ ಮೌಲ್ಯದ ಪರಸ್ಪರ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ತೋರಿಸಲು ಯಾವುದೇ ಅಧ್ಯಯನಗಳಿಲ್ಲ. ಭಾರತದ ಅತ್ಯುನ್ನತ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆಯಾದ ಐಸಿಎಂಆರ್ ರೋಗದ ತೀವ್ರತೆ, ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕತೆ ಮತ್ತು ಸಿಟಿ ಮೌಲ್ಯಗಳ ನಡುವಿನ ಯಾವುದೇ ನೇರ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ತಳ್ಳಿಹಾಕಿದೆ.

ಕಳೆದ ತಿಂಗಳು ಐಸಿಎಂಆರ್ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಸಲಹೆಯ ಪ್ರಕಾರ, “ರೋಗಿಗಳ ನಿರ್ವಹಣೆಯಲ್ಲಿ ವೈರಲ್ ಲೋಡ್‌ಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪಾತ್ರವಿಲ್ಲ.”

ಐಸಿಎಂಆರ್ನಲ್ಲಿ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಶಾಸ್ತ್ರ ಮತ್ತು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಗಳ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಡಾ.ಸಮಿರನ್ ಪಾಂಡಾ ಅವರ ಪ್ರಕಾರ, ನೈಜ-ಸಮಯದ ಆರ್ಟಿ- ಪಿಸಿಆರ್ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ಗುಣಾತ್ಮಕ ಸ್ವರೂಪದಲ್ಲಿರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ವಿಭಿನ್ನ ಯಂತ್ರಗಳು ಒಂದೇ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ವಿಭಿನ್ನ ಸಿಟಿ ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತವೆ.

“ವಿಭಿನ್ನ ವಾಣಿಜ್ಯ ಕಿಟ್‌ಗಳು ಒಂದೇ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ವಿಭಿನ್ನ ಸಿಟಿ ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು. ಅಂತಹ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಈ ಮಾಹಿತಿಯ ಮೂಲಕ ಹೋಗುವುದು ಗೊಂದಲಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಇದರಿಂದಾಗಿ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕತೆ ಅಥವಾ ರೋಗದ ತೀವ್ರತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ತಪ್ಪಾದ ತೀರ್ಮಾನಕ್ಕೆ ಬರಬಹುದು” ಎಂದು ಡಾ ಪಾಂಡಾ ಹೇಳಿದರು.

ಸಿಟಿ ಮೌಲ್ಯಕ್ಕೆ 24 ಕಟ್-ಆಫ್ ಗುರುತು?

ಡಾ. ಅಗರ್‌ವಾಲ್ 24 ಮ್ಯಾಜಿಕ್ ಸಂಖ್ಯೆ ಎಂದು ಹೇಳಿಕೊಂಡರೆ, ಸಿಟಿ ಮೌಲ್ಯದ ಕಟ್-ಆಫ್ ಗುರುತು, ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಜೀವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಭಿನ್ನವಾಗಿರುತ್ತಾರೆ.

ವೆಲ್ಲೂರಿನ ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಮೆಡಿಕಲ್ ಕಾಲೇಜಿನ ವಿಜ್ಞಾನಿ ಮತ್ತು ಮೈಕ್ರೋಬಯಾಲಜಿ ವಿಭಾಗದ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಡಾ.ಗಗನ್‌ದೀಪ್ ಕಾಂಗ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ, “ಸಿಟಿ ಮೌಲ್ಯವು ಅಧಿಕವಾಗಿದ್ದರೆ, ಇದರರ್ಥ ನೀವು ಕಡಿಮೆ ವೈರಸ್ ಅನ್ನು ಚೆಲ್ಲುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಇದೆ. ಆದರೆ ಈ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕವಲ್ಲ ಎಂದು ನೀವು ಹೇಳುವ ಯಾವುದೇ ಸಂಪೂರ್ಣ ಸಂಖ್ಯೆ ಇಲ್ಲ. ಎಲ್ಲಾ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳಲ್ಲೂ, ಸಿಟಿ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿ, ನೀವು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕವಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಕಡಿಮೆ, ಆದರೆ ನಾನು ನಿಮಗೆ ಕಟ್-ಆಫ್ ನೀಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ”

ಡಾ. ಸಮಿರನ್ ಪಾಂಡ ಈ ಕಟ್-ಆಫ್ ಅನ್ನು “ಇನ್ಫೋಡೆಮಿಕ್” ಮತ್ತು ದಾರಿತಪ್ಪಿಸುವ ಪದವೆಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. “ವೈಜ್ಞಾನಿಕವಾಗಿ, ದೊಡ್ಡ ಸಿಟಿ ಮೌಲ್ಯವು ಕಡಿಮೆ ವೈರಲ್ ಲೋಡ್ ಅನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಸಿಟಿ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ನೇರವಾಗಿ ಹರಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೊರತೆಗೆಯುವುದು ತಪ್ಪಾಗುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಕ್ಷಮಿಸಿರುವುದಕ್ಕಿಂತ ಉತ್ತಮ ಸುರಕ್ಷಿತ

ಡಾ. ಅಗರ್‌ವಾಲ್‌ನಂತಲ್ಲದೆ, ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಮತ್ತು ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಜೀವಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ರೋಗಿಗಳ ನಿರ್ವಹಣೆಯನ್ನು ಮಿತಿ ಮೌಲ್ಯ ಅಥವಾ ವೈರಲ್ ಹೊರೆಯಿಂದ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿಸಬೇಕೆಂದು ಬಯಸುವುದಿಲ್ಲ.

ಕೋವಿಡ್ -19 ರ ತೀವ್ರತೆಯು ವೈರಲ್ ಹೊರೆಯ ಹೊರತಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಂಶಗಳ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಕಡಿಮೆ ವೈರಸ್ ಹೊರೆ ಹೊಂದಿರುವ ಕೆಲವು ರೋಗಿಗಳು ದುರ್ಬಲ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳಿಂದಾಗಿ ಗಂಭೀರ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳಬಹುದು. ಆದ್ದರಿಂದ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಿಟಿ ಮೌಲ್ಯವು ರೋಗಿಗೆ ಸುರಕ್ಷತೆಯ ತಪ್ಪು ಅರ್ಥವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಆದ್ದರಿಂದ ಸೋಂಕಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆಗಳನ್ನು ಗಮನಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಸಿಟಿ ಮೌಲ್ಯ ಅಥವಾ ವೈರಲ್ ಲೋಡ್ ಅನ್ನು ಲೆಕ್ಕಿಸದೆ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಎಲ್ಲಾ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸಲಹೆಗಳಿಗೆ ಬದ್ಧರಾಗಿರುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ.

ಆದ್ದರಿಂದ, ಸಿಟಿ ಮೌಲ್ಯವು ವೈರಲ್ ಲೋಡ್ ಅಥವಾ ರೋಗಿಯ ದೇಹದಲ್ಲಿನ ವೈರಸ್ ಪ್ರಮಾಣದೊಂದಿಗೆ ಪರಸ್ಪರ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೂ, ಇದು ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಪ್ರಸರಣ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಅಥವಾ ರೋಗದ ತೀವ್ರತೆಯೊಂದಿಗೆ ನೇರ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ ಎಂದು ನಾವು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *