ಗುಜರಾತ್ ಮಾಜಿ ಸಿಎಂ ಮಾಧವ್‌ಸಿಂಹ್ ಸೋಲಂಕಿ ನಿಧನ..!

ಜೂನ್ 1991 ರಿಂದ 1992 ರ ಮಾರ್ಚ್ ವರೆಗೆ ಗುಜರಾತ್ ಮಾಜಿ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಮತ್ತು ವಿದೇಶಾಂಗ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವರಾಗಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಹಿರಿಯ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಮುಖಂಡ ಮಾಧವ್‌ಸಿಂಹ್ ಸೋಲಂಕಿ ಅವರು ಶನಿವಾರ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ನಿಧನರಾದರು. ಮಾಧವ್‌ಸಿಂಹ್ ಸೋಲಂಕಿ ( 94) ಗಾಂಧಿನಗರದ ತಮ್ಮ ನಿವಾಸದಲ್ಲಿ ಕೊನೆಯುಸಿರೆಳೆದರು.

” ಮಾಧವ್‌ಸಿಂಹ್ ಸೋಲಂಕಿ ಅವರ ಸಾವು ತೀವ್ರ ದುಃಖವನ್ನು ತಂದಿದೆ. ದೇವರು ಅವರ ಆತ್ಮಕ್ಕೆ ಶಾಂತಿಯನ್ನು ನೀಡಲಿ. ಅವರ ಕಾರ್ಯಗಳಿಂದ ಅವರು ಜನರ ಹೃದಯದಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾನ ಪಡೆದಿದ್ದಾರೆ” ಎಂದು ಸೋಲಂಕಿ ಅವರ ಸಂಬಂಧಿಕರೂ ಆಗಿರುವ ಗುಜರಾತ್ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಅಮಿತ್ ಚಾವ್ಡಾ ಟ್ವೀಟ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ .

ಮಾಧವ್ಸಿಂಹ್ ಸೋಲಂಕಿ ಅವರು ಗುಜರಾತ್ ರಾಜಕೀಯದಲ್ಲಿ ದಶಕಗಳಿಂದ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಿದ ಅಸಾಧಾರಣ ನಾಯಕ ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಹೇಳಿದರು.

ಟ್ವೀಟ್ ನಲ್ಲಿ ಪಿಎಂ ಮೋದಿ, “ಶ್ರೀ ಮಾಧವ್ಸಿಂಹ್ ಸೋಲಂಕಿ ಜಿ ಅವರು ಅಸಾಧಾರಣ ನಾಯಕರಾಗಿದ್ದರು, ಗುಜರಾತ್ ರಾಜಕೀಯದಲ್ಲಿ ದಶಕಗಳಿಂದ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಿದ್ದರು. ಸಮಾಜಕ್ಕೆ ಅವರು ಮಾಡಿದ ಸಮೃದ್ಧ ಸೇವೆಗಾಗಿ ಅವರನ್ನು ಸ್ಮರಿಸಲಾಗುವುದು. ಅವರ ನಿಧನದಿಂದ ದುಃಖಿತರಾಗಿದ್ದೇವೆ. ಓಂ ಶಾಂತಿ. ” ಸಂತಾಪ ಸೂಚಿಸಿದ್ದಾರೆ.

“ರಾಜಕೀಯದ ಆಚೆಗೆ, ಶ್ರೀ ಮಾಧವ್ಸಿಂಹ್ ಸೋಲಂಕಿ ಜಿ ಅವರು ಓದುವುದನ್ನು ಆನಂದಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಸಂಸ್ಕೃತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಒಲವು ಹೊಂದಿದ್ದರು. ನಾನು ಅವರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾದಾಗ ಅಥವಾ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡುವಾಗಲೆಲ್ಲಾ ನಾವು ಪುಸ್ತಕಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಚರ್ಚಿಸುತ್ತೇವೆ. ಅವರು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಓದಿದ ಹೊಸ ಪುಸ್ತಕದ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು. ನಾವು ಯಾವಾಗಲೂ ಸಂವಹನ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದೆವು” ಎಂದು ಪಿಎಂ ಮೋದಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಶನಿವಾರ ಪಕ್ಷದ ಹಿರಿಯ ಮುಖಂಡ ಮಾಧವ್‌ಸಿಂಹ್ ಸೋಲಂಕಿ ಅವರ ನಿಧನಕ್ಕೆ ಸಂತಾಪ ಸೂಚಿಸಿದ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಮಾಜಿ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಸಿದ್ಧಾಂತವನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ನ್ಯಾಯವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವಲ್ಲಿ ಅವರು ನೀಡಿದ ಕೊಡುಗೆಯನ್ನು ಸ್ಮರಿಸಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

“ಶ್ರೀ ಮಾಧವ್‌ಸಿಂಹ್ ಸೋಲಂಕಿ ಅವರ ನಿಧನದಿಂದ ದುಃಖವಾಗಿದೆ. ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಸಿದ್ಧಾಂತವನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ನ್ಯಾಯವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವಲ್ಲಿ ಅವರು ನೀಡಿದ ಕೊಡುಗೆಗಾಗಿ ಅವರನ್ನು ಸ್ಮರಿಸಲಾಗುವುದು” ಎಂದು ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿ ಟ್ವೀಟ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ, “ಅವರ ಕುಟುಂಬ ಮತ್ತು ಸ್ನೇಹಿತರಿಗೆ ಹೃತ್ಪೂರ್ವಕ ಸಂತಾಪಗಳು” ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಸೋಲಂಕಿ ಗುಜರಾತ್‌ನ ರಾಜ್ಯಸಭೆಯ ಎರಡು ಅವಧಿಯ ಸಂಸದರಾಗಿದ್ದರು. ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು ಸಿಎಂ ಆಗುವ ಮೊದಲು ಅವರು ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿಯಾಗಿದ್ದರು. ಅವರ ಪುತ್ರ ಭಾರತ್ಸಿಂಹ್ ಸೋಲಂಕಿ ಕೂಡ ಮಾಜಿ ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವರು ಆಗಿದ್ದರು.

ವೃತ್ತಿಯಲ್ಲಿ ವಕೀಲರಾಗಿದ್ದ ಮಾಧವ್‌ಸಿಂಹ್ ಸೋಲಂಕಿ 1980 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಗುಜರಾತ್‌ನಲ್ಲಿ KHAM (ಕ್ಷತ್ರಿಯ, ಹರಿಜನ, ಆದಿವಾಸಿ, ಮುಸ್ಲಿಂ) ಸೂತ್ರದ ಮೇಲೆ ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ಬಂದರು. ಗುಜರಾತ್‌ನಲ್ಲಿ 1980 ರ ಚುನಾವಣೆಗೆ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ, ಮಾಧವ್‌ಸಿಂಹ್ ಸೋಲಂಕಿ ಅವರು ವಿದ್ಯುತ್ ಸಮತೋಲನವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಲು ಕೆಹೆಚ್‌ಎಎಂ ಮೈತ್ರಿಯನ್ನು ಹೊಲಿದರು.

ಮಾಧವ್‌ಸಿಂಹ್ ಸೋಲಂಕಿ 1976 ರಲ್ಲಿ ಅಲ್ಪಾವಧಿಗೆ ಗುಜರಾತ್ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿಯಾಗಿ, 1981 ರಲ್ಲಿ ಮಾಧವ್ಸಿಂಹ್ ಸೋಲಂಕಿ ಮತ್ತೆ ಗುಜರಾತ್ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿಯಾದರು. ಗುಜರಾತ್ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿಯಾಗಿ, ಮಾಧವ್ಸಿಂಹ್ ಸೋಲಂಕಿ ಸಾಮಾಜಿಕವಾಗಿ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕವಾಗಿ ಹಿಂದುಳಿದ ವರ್ಗಗಳಿಗೆ ಮೀಸಲಾತಿಯನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಿದರು.

ಮಾಧವ್‌ಸಿಂಹ್ ಸೋಲಂಕಿ 1985 ರಲ್ಲಿ ರಾಜೀನಾಮೆ ನೀಡಿದರು ಆದರೆ ನಂತರ 182 ವಿಧಾನಸಭಾ ಸ್ಥಾನಗಳಲ್ಲಿ 149 ಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಗೆದ್ದರು.

ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ದಿಗಳ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ದೇಣಿಗೆ ನೀಡಿ ಬೆಂಬಲಿಸಿ
Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Verified by MonsterInsights