ಕೆಲವೇ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ರಾಜಸ್ಥಾನದ ಜನರಿಗೆ ಫ್ಲೋರೈಡ್ ಮುಕ್ತ ನೀರು- ಗೆಹ್ಲೋಟ್

ರಾಜಸ್ಥಾನ ಜನರು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಫ್ಲೋರೈಡ್ ನೀರನ್ನು ತೊಡೆದುಹಾಕಲಿದ್ದಾರೆ. ಕೇವಲ 7 ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಇಡೀ ರಾಜಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಫ್ಲೋರೈಡ್ ರಹಿತ ನೀರು ಸಿಗಲಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ. ಜಲ ಇಲಾಖೆಯು ಇಡೀ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಸೌರ ಡಿ-ಫ್ಲೋರೈಡೀಕರಣ ಘಟಕವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಿದೆ. ಮಾರ್ಚ್ ವೇಳೆಗೆ ರಾಜಸ್ಥಾನದ ಜನರಿಗೆ ಶುದ್ಧ ನೀರು ಸಿಗಲಿದೆ. ಇಡೀ ರಾಜಸ್ಥಾನ ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಫ್ಲೋರೈಡ್ ಮುಕ್ತವಾಗಿಸಲು ಗೆಹ್ಲೋಟ್ ಸರ್ಕಾರ ಹೆಜ್ಜೆ ಇಟ್ಟಿದೆ. ಪಿಎಚ್‌ಇಡಿ ಇಲಾಖೆಯಿಂದ ಈವರೆಗೆ ಶೇಕಡಾ 66 ರಷ್ಟು ಸೌರಶಕ್ತಿ ಫ್ಲೂರೈಡೀಕರಣ ಘಟಕಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದರಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯದ 33 ಜಿಲ್ಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು 3414 ಸ್ಥಾವರಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಿದ್ದು, ಅದರಲ್ಲಿ 2255 ಸ್ಥಾವರಗಳನ್ನು ಈಗಾಗಲೇ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ಪ್ರಸಕ್ತ ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷದ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ ಎಲ್ಲಾ ಸ್ಥಾವರಗಳನ್ನು ರಾಜಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗುವುದು ಎಂದು ರಾಜಸ್ಥಾನ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಅಶೋಕ್‌ ಗೆಹ್ಲೋಟ್‌ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಮರುಭೂಮಿಯ ಮಣ್ಣಿನಲ್ಲಿ ಫ್ಲೋರೈಡ್ ಹೊಂದಿರುವ ನೀರಿನ ಪ್ರಮಾಣ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿದೆ ಏಕೆಂದರೆ ರಾಜ್ಯದ ಅಂತರ್ಜಲ ಮಟ್ಟವೂ ನಿರಂತರವಾಗಿ ಕುಸಿಯುತ್ತಿದೆ. ಅಂತರ್ಜಲ ಮಟ್ಟ ಕುಸಿದ ಕಾರಣ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಆಳದಿಂದ ನೀರನ್ನು ಪಂಪ್‌ಗಳ ಮೂಲಕ ಹೊರತೆಗೆಯಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಈ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಫ್ಲೋರೈಡ್ ಪ್ರಮಾಣವು ತುಂಬಾ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ಪಿಎಚ್‌ಇಡಿ ಮತ್ತು ಜಲಸಂಪನ್ಮೂಲ ಇಲಾಖೆಯು ಅಂತರ್ಜಲ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಿದೆ. ಆದರೆ ಅಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ಈ ಹಂತವು ಸಾಕಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಎರಡೂ ಇಲಾಖೆಗಳು ಹೊಸ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಬೇಕು. ಇದು ಭರವಸೆಯ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದರು.

ಮರುಭೂಮಿಯ ಮಣ್ಣಿನಿಂದ ಹೊರಬರುವ ವಿಷಕಾರಿ ನೀರನ್ನು ಕುಡಿಯಲು ಗೆಹ್ಲೋಟ್ ಸರ್ಕಾರ ಪ್ರಮುಖ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದೆ. ಸರ್ಕಾರದ ಈ ಹಂತದ ನಂತರ ನೂರಾರು ಹಳ್ಳಿಗಳಲ್ಲಿ ಕುಡಿಯುವ ನೀರು ಒದಗಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಇದಕ್ಕೂ ಮುಂಚೆಯೇ ಅನೇಕ ಸರ್ಕಾರಗಳು ಬಂದು ರಾಜಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಹೋದವು, ಆದರೆ ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ, ಯಾವುದೇ ಸರ್ಕಾರವು ಅಂತಹ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದರಲ್ಲಿ ಎಡವಿದೆ ಎನ್ನುವುದು ಸಾರ್ವಜನಿಕರ ಅಭಿಪ್ರಾಯ.

ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ದಿಗಳ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ದೇಣಿಗೆ ನೀಡಿ ಬೆಂಬಲಿಸಿ
Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published.