ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ‘ಮಾರಾಟ ಮತ್ತು ಅತ್ಯಾಚಾರ ‘ : 800ಕಿ.ಮೀ.ನಡೆದು ಮನೆಗೆ ತಲುಪಿದ ಜಾರ್ಖಂಡ್ ಮಹಿಳೆ

ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯರು ಬೆಚ್ಚಿ ಬೀಳಿಸುವ ಘಟನೆಯೊಂದು ನಡೆದಿದೆ. ಏನದು ಅಂಥ ಘಟನೆ ಅಂತೀರಾ..? ಈ ಸ್ಟೋರಿ ಕೇಳಿದ್ರೆ ಹೆಣ್ಣು ಕುಲವೇ ಕಣ್ಣಂಚಿನಲ್ಲಿ ನೀರು ತುಂಬಿಕೊಳ್ಳುತ್ತೆ. ಅನ್ಯಾಯ ಮೋಸದ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡುವ ಮನಸ್ಸು ಮಾಡುತ್ತೆ. ಹೌದು.. ಇದು ಜಾರ್ಖಂಡ್ ನ ಮಹಿಳೆಯ ಮಾರಾಟ ಮತ್ತು ಅತ್ಯಾಚಾರದ ಕಥೆ.

19 ವರ್ಷದ ಯುವತಿಯನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಿಯೊಬ್ಬ ದೆಹಲಿಗೆ ಕರೆತಂದು, ಮಿಷನರಿ ಸೊಸೈಟಿಯಲ್ಲಿ ಉದ್ಯೋಗ ನೀಡುವ ಭರವಸೆ ನೀಡಿ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಿದ ಮನುಕುಲವೇ ತಲೆ ತಗ್ಗಿಸುವಂತಹ ಘಟನೆ ಇದು. ಈ ದಂಧೆಯಿಂದ ಆ ಯುವತಿ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಂಡು 800 ಕಿ.ಮೀ. ನಡೆದು ಮನೆಗೆ ತಲುಪಿದ ಇಂಚಿಂಚು ಮಾಹಿತಿ ಇಲ್ಲಿದೆ.

ಜಾರ್ಖಂಡ್‌ ನಲ್ಲಿ ಯುವತಿಗೆ ವ್ಯಕ್ತಿಯೊಬ್ಬ ತಿಂಗಳಿಗೆ 5,000 ರೂ.ಗಳ ಸಂಬಳ ಕೊಡಿಸುವುದಾಗಿ ಉದ್ಯೋಗದ ಭರವಸೆಕೊಟ್ಟಿದ್ದ. ಜಾರ್ಖಂಡ್‌ನ ದೈನಂದಿನ ಕೂಲಿ ಕಾರ್ಮಿಕರ ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ಇದು ಒಂದು ರೀತಿ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದ ಸಂಬಳ. ಈ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸಿದ ಯುವತಿ ಸುಮಾರು ನಾಲ್ಕು ತಿಂಗಳು ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಒಪ್ಪಿ ಅವನೊಂದಿಗೆ ಹೊರಟುಹೋದಳು. ಆದರೆ ಆಕೆ ಸಿಕ್ಕಿದ್ದು ಕೆಲಸಕ್ಕಿಂತ ನರಕವೇ ಹೆಚ್ಚು. ಅಲ್ಲಿಂದ ಬಿಟ್ಟರೆ ಸಾಕಪ್ಪಾ ಎನ್ನುವಷ್ಟರ ಮಟ್ಟಿಗೆ ಯುವತಿ ನೊಂದು ಹೋಗಿದ್ದಳು.

ಯಾಕೆಂದರೆ ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಡಿಸೆಂಬರ್ 27 ರಂದು, 19 ವರ್ಷದ ಯುವತಿಯನ್ನು ಹೊಡೆದು ಗಾಯಗೊಳಿಸುವುದು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೇ ಅವಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಿದ ಪುರುಷರು ಹೇಳಲಾಗದ ಲೈಂಗಿಕ ಕಿರುಕುಳ ನೀಡಿದ್ದರು.

ಹೌದು.. ಇಂಥದ್ದೊಂದು ನಾಚಿಕೆಗೇಡಿನ ಕೆಲಸ ವರದಿಯಾಗಿದ್ದು ಇದೇ ಜನವರಿ 7 ತಾರೀಖು. ಜಾರ್ಖಂಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಾಚಾರಕ್ಕೆ ಒಳಗಾದ ಯುವತಿಯನ್ನು ಭೇಟಿಯಾದಾಗ ಬಯಲಾಗಿದ್ದೇ ಈ ಕರಾಳ ಸತ್ಯ. 19 ವರ್ಷದ ಯುವತಿಯ ಮೇಲೆ ಅತ್ಯಾಚಾರ ಎಸಗಿ, ಚಿತ್ರಹಿಂಸೆ ನೀಡಿದ ಮತ್ತು ಆ ಯುವತಿ ಕಾಲ್ನಡಿಗೆಯಲ್ಲಿ 800 ಕಿ.ಮೀ ಪ್ರಯಾಣದ ಭೀಕರ ಸ್ಟೋರಿ.

ದೆಹಲಿಯ ಮಿಷನರಿ ಸೊಸೈಟಿಯಲ್ಲಿ ಉದ್ಯೋಗದ ಭರವಸೆ ನೀಡಿದ್ದ ಶ್ರೀಜನ್ ಮುರ್ಮು ಎಂಬಾತ ಜಾರ್ಖಂಡ್ ನಿಂದ ಕರೆತಂದ ಯುವತಿಯೊಂದಿಗೆ ದೆಹಲಿಗೆ ಬಂದಿಳಿದ ಕೂಡಲೇ ಯುವತಿಗೆ ಅಗ್ನಿಪರೀಕ್ಷೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಿತ್ತು. ದೆಹಲಿಗೆ ಬಂದಿಳಿದ ಯುವತಿಯನ್ನು ಒಬ್ಬ ಪುರುಷನಿಗೆ ಮಾರಲಾಗಿತ್ತು. ಖರೀದಿ ಮಾಡಿದ ವ್ಯಕ್ತಿ ಆಕೆಯನ್ನು ಎಲ್ಲಿಗೆ ಕರೆದುಕೊಂಡು ಹೋದ..? ಎಲ್ಲಿ ಇಟ್ಟಿದ್ದ ಅನ್ನೋದೇ ರೂಚಕ ಕಥೆ. ಈ ಬಗ್ಗೆ ಅತ್ಯಾಚಾರಕ್ಕೆ ಒಳಗಾದ ಯುವತಿ ಹೇಳಿದ ಮಾತಿದು.

“ನನ್ನನ್ನು ಕಚೇರಿಯಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಗಿತ್ತು ಮತ್ತು ಹಗಲಿನ ವೇಳೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ವಚ್ಚಗೊಳಿಸುವ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೆ. ರಾತ್ರಿಗಳಲ್ಲಿ ನನ್ನ ಖರೀದಿದಾರನು ನನ್ನನ್ನು ಅತ್ಯಾಚಾರ ಮಾಡುತ್ತಾನೆ. ನಾನು ಪ್ರತಿಭಟಿಸಿದರೆ, ಅವನು ನನಗೆ ಚಾಕುವಿನಿಂದ ಬೆದರಿಕೆ ಹಾಕುತ್ತಾನೆ,” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

“ನಂತರ ಒಂದು ರಾತ್ರಿ, ನಾನು ಉಳಿದಿದ್ದ ಕೋಣೆಗೆ ಇತರ ನಾಲ್ಕು ಪುರುಷರು ಬಂದರು. ಅವರು ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯಿಂದ ತಯಾರಿಯಾಗಿ ಬಂದಿದ್ದರು. ಅವರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ನನ್ನ ಕೈಯನ್ನು ಹಿಡಿದಿದ್ದರು ಆದರೆ ನಾನು ಹೇಗಾದರೂ ಸಡಿಲಗೊಳಿಸಿ ಎರಡನೇ ಮಹಡಿಯ ಕಿಟಕಿಯಿಂದ ಹೊರಗೆ ಹಾರಿದೆ. ” ಎಂದು ಹೇಳಿದಳು.

ಮುಂದೆ ಅವಳು ತನ್ನ ಸುರಕ್ಷತೆಗಾಗಿ ಓಡಿಹೋದಳು. ತನ್ನ ದುಷ್ಕರ್ಮಿಗಳು ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ಅವಳನ್ನು ನೋಡಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅವಳು ಭಾವಿಸುವವರೆಗೂ ನಿಲ್ಲಲಿಲ್ಲ. ಅಪರಿಚಿತ ನಗರದಲ್ಲಿ ಗುರಿಯಿಲ್ಲದೆ, ಬದುಕುಳಿಯಲು ಹೋಟೆಲ್ಗಳಿಂದ ಎಸೆದ ಎಂಜಲುಗಳಲ್ಲಿ ಆಹಾರ ತಿನ್ನುತ್ತಿದ್ದೆ.” ಎಂದು ಆಕೆ ಹೇಳಿಕೊಂಡಿದ್ದಾಳೆ.

“ನಾನು ಮಾನಸಿಕ ಅಸ್ವಸ್ಥಳು ಎಂದು ಜನರು ಭಾವಿಸಿದ್ದರು. ಆದ್ದರಿಂದ, ಯಾರೂ ಏನನ್ನೂ ಹೇಳಲಿಲ್ಲ, ”ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

‘ನನ್ನನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಮರಗಳನ್ನು ಹತ್ತಿದೆ’

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅವಳ ಪ್ರಯಾಣವು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಿತ್ತು. ತನ್ನ ಪ್ರಾಣಕ್ಕಾಗಿ ಓಡಿಹೋಗಿ ಬದುಕುಳಿದವಳು, ದೆಹಲಿಯಿಂದ 800 ಕಿ.ಮೀ.ಗಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದವರೆಗೆ ನಡೆದು, ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಕುಸಿದು ಬಿದ್ದು, ಕೆಲವು ಸ್ಥಳೀಯರಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟಳು.

“ತನ್ನನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು” ಅವಳು ಇಡೀ ದಿನ ನಡೆದು ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಮರಗಳನ್ನು ಹತ್ತಿದ್ದಳು ಎಂಬ ಹೇಳಿಕೆ ಮಾತ್ರ ಕೇಳುಗರ ಮನಕದಡಿ ಹೋಗಿತ್ತು. ಸುಮಾರು ಎರಡು ತಿಂಗಳ ಕಾಲ ಆಕೆ ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದ ಸಿಧಿ ಜಿಲ್ಲೆಯನ್ನು ತಲುಪಲು ಕಳೆಯಬೇಕಾಯ್ತು.

“ನನಗೆ ಯಾವುದೇ ನಿರ್ದೇಶನದ ಪ್ರಜ್ಞೆ ಇರಲಿಲ್ಲ. ನಾನು ನಡೆದಿದ್ದೇನೆ. ನಾನು ಸ್ನಾನ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ … ಮತ್ತು ನನ್ನ ಇಡೀ ದೇಹವು ಭಯದಿಂದ ಮರುಕಳಿಸಿತು, ನಾನು ಮರಗಳ ಮೇಲೆ ಮಲಗಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ. ಹಗಲಿನಲ್ಲಿ ಒಂದು ಕಿರು ನಿದ್ದೆಯಲ್ಲೇ ರಾತ್ರಿಯನ್ನು ನಾನು ನಿಭಾಯಿಸುತ್ತಿದ್ದೆ, ”ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ದುರ್ಬಲ ಮತ್ತು ದಣಿದಿದ್ದ ಆಕೆ ಕೆಲವರ ನಿವಾಸಿಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಜ್ಞಾಹೀನ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಮಲಗಿದ್ದಳು, ನಂತರ ಆಕೆಯನ್ನು ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಗೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಾಗಿ ಒನ್ ಸ್ಟಾಪ್ ಕೇಂದ್ರಕ್ಕೆ ಕರೆದೊಯ್ಯಲಾಯಿತು. ಆದರೆ ಆಕೆ ಸಂತಾಲಿಯನ್ನು ಮಾತ್ರ ಮಾತನಾಡುವ ಮತ್ತು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದರಿಂದ ಆಕೆ ತನ್ನ ಕುಟುಂಬದೊಂದಿಗೆ ಮತ್ತೆ ಒಂದಾಗಲು ಬಯಸಿದ್ದು ಅರ್ಥವಾಯಿತು. ಈಕೆಯ ಭಾಷೆ ಅರ್ಥವಾಗದೇ ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ ಪೊಲೀಸರು ಧನ್ಬಾದ್ ಮೂಲದ ಸ್ಥಳೀಯ ಯುವಕರೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಸಾಧಿಸಿದರು,. ನಂತರ ಅವರು ಸಂತಾಲಿ ಮಾತನಾಡುವ ಸ್ನೇಹಿತನನ್ನು ಕರೆತಂದರು.

ನಂತರ ಸಂಸದ ಪೊಲೀಸರು ಜಾರ್ಖಂಡ್‌ನ ಸಾಹಿಬ್‌ಗಂಜ್ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಯೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕ ಸಾಧಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಮಹಿಳೆಯನ್ನು ಮನೆಗೆ ಕರೆತರಲಾಯಿತು. ನಂತರ ಮುರ್ಮು ವಿರುದ್ಧ ಜಾರ್ಖಂಡ್‌ನ ಬರ್ಹೆಟ್ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಯಲ್ಲಿ ಸೆಕ್ಷನ್ 370 (ಕಳ್ಳಸಾಗಣೆ) ಮತ್ತು ಐಪಿಸಿಯ ಸೆಕ್ಷನ್ 371 (ಗುಲಾಮರಲ್ಲಿ ವ್ಯವಹರಿಸುವ ಅಭ್ಯಾಸ) ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಕರಣ ದಾಖಲಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದು ಜಾರ್ಖಂಡ್‌ನ ಬರ್ಹೆಟ್ ನ ಒಬ್ಬ ಯುವತಿಯ ಕಥೆ ಮಾತ್ರ. ಈ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಇಂತಹ ಪ್ರಕರಣಗಳು ನಡೆದಿವೆ ಅನ್ನೋದು ತನಿಖೆ ಬಳಿಕ ಬಯಲಾಗಿದೆ.

ಹಳ್ಳಿಯಿಂದ ಕಾಣೆಯಾದ ಇತರ ಹುಡುಗಿಯರು :-

19 ವರ್ಷದ ಯುವತಿ ತನ್ನ ಹಳ್ಳಿಯಿಂದ ಕಳ್ಳಸಾಗಣೆ ಮಾಡಿದ ಏಕೈಕ ಮಹಿಳೆ ಅಲ್ಲ. ಕಳೆದ ಮೂರು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ನಾಪತ್ತೆಯಾದ ಇನ್ನಿಬ್ಬರು ಬಾಲಕಿಯರ ಕುಟುಂಬಗಳು ತಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳ ಕಣ್ಮರೆಯ ಹಿಂದೆ ಹಳ್ಳಿಯ ಪುರುಷರನ್ನು ದೂಷಿಸಿವೆ.

ಕಾಣೆಯಾದ ಹುಡುಗಿಯೊಬ್ಬಳ ತಂಗಿ ಹೇಳಿದ ಮಾತಿದು, “ನಾವು ನನ್ನ ತಂಗಿಯನ್ನು ಮರಳಿ ಕರೆತರಲು ಮುರ್ಮು ಅವರನ್ನು ಕೇಳಿದಾಗ, ಅವರು 2,500 ರೂ. ಹಣವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡರು. ಆದರೆ ನಂತರ ಹಳ್ಳಿಗೆ ಬಂದಿಲ್ಲ. ” ಎಂದಿದ್ದಾರೆ.

ಎರಡನೆಯ ಹುಡುಗಿಯ ತಾಯಿ ‘ಇದೇ ರೀತಿ ತನ್ನ ಮಗಳನ್ನು ಮೂರು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಒಬ್ಬ ಮುರ್ಮು ಕರೆದುಕೊಂಡು ಹೋದರು. ನಂತರ ಮನೆಗೆ ಮರಳಿಲ್ಲ’ ಎಂದು ದೂರಿದ್ದಾರೆ.

ಸಾಹೀಬಗಂಜ್ ಪೊಲೀಸ್ ವರಿಷ್ಠಾಧಿಕಾರಿ ಅಮನ್ ಕುಮಾರ್ ಮಾತನಾಡಿ, ಮಹಿಳೆಯರ ಕಣ್ಮರೆ ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯ ವಿದ್ಯಮಾನವಾಗಿದೆ’ ಎಂದಿದ್ದಾರೆ.

ಸ್ಥಳೀಯ ಪತ್ರಕರ್ತೆ ಅಜಿತ್ ಅವರು ಹೇಳಿಕೆ ಪ್ರಕಾರ, “ಪಹಡಿಯಾ, ಸಂತಾಲಿ ಸಮುದಾಯಗಳಿಗೆ ಸೇರಿದ ಹುಡುಗಿಯರು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಕಾಣೆಯಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಅವರ ಬಗ್ಗೆ ವರದಿಗಳನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಗಿದೆ ಆದರೆ ಏನೂ ಆಗುವುದಿಲ್ಲ. ” ಎಂದು ದೂರಿದ್ದಾರೆ.

ಕಳ್ಳಸಾಗಣೆ ಉದ್ಯಮಕ್ಕೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವುದು ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಕಾನೂನುಬಾಹಿರವಾಗಿ ನಡೆಸುವ ಪ್ಲೇಸ್‌ಮೆಂಟ್ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳು. “ರಾಂಚಿ ಮತ್ತು ಖುಂಟಿ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ನಕಲಿ ಉದ್ಯೋಗ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳು ಬಂದಿವೆ. ಈ ಮೊದಲು, ಈ ಏಜೆಂಟರು ಸಂತ್ರಸ್ತರನ್ನು ರೈಲುಗಳ ಮೂಲಕ ಸಾಗಿಸುತ್ತಿದ್ದರು. ಈಗ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಟ್ರಕ್ ಮತ್ತು ಬಸ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಕರೆದೊಯ್ಯಲಾಗುತ್ತದೆ ”ಎಂದು ರಾಂಚಿಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅಧ್ಯಯನ ಮತ್ತು ಸಂಶೋಧನಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಸಹಾಯಕ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಅಫ್ಕರ್ ಅಹ್ಮದ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಜಾರ್ಖಂಡ್ ಸರ್ಕಾರ 2016 ರಲ್ಲಿ ಖಾಸಗಿ ಉದ್ಯೋಗ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳು ಮತ್ತು ಗೃಹ ಕಾರ್ಮಿಕರ (ನಿಯಂತ್ರಣ) ಕಾಯ್ದೆಯನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಿತು, ಇದರ ಪ್ರಕಾರ ನಿಯೋಜನೆ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳಿಗೆ ಕಡ್ಡಾಯವಾಗಿ ನೋಂದಣಿ ಮಾಡಬೇಕು. ಕೆಲಸಕ್ಕಾಗಿ ರಾಜ್ಯದ ಹೊರಗೆ ಉದ್ಯೋಗ ಪಡೆಯಬೇಕಾದ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಜಿಲ್ಲಾಧಿಕಾರಿ ಕಚೇರಿಗೆ ನೀಡಬೇಕು ಎಂದು ಕಾಯಿದೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಮೀರಿದವರು ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ಜೈಲು ಶಿಕ್ಷೆ ಮತ್ತು / ಅಥವಾ 2 ಲಕ್ಷ ರೂ.ದಂಡ. ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಮಾಹಿತಿಯಲ್ಲಿನ ಯಾವುದೇ ದೋಷವು ಒಂದು ವರ್ಷದ ಜೈಲು ಶಿಕ್ಷೆ ಅಥವಾ 20,000 ರೂ.ದಂಡಕ್ಕೆ ಗುರಿಮಾಡಬಹುದು.ಆದರೆ ರಾಜ್ಯದ ಹಿರಿಯ ಪೊಲೀಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಗೆ ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ಮತ್ತು ಅನೈತಿಕ ಕಳ್ಳಸಾಗಣೆ ತಡೆ ಕಾಯ್ದೆಯ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅಹ್ಮದ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಜಾರ್ಖಂಡ್‌ನ ಒರಾನ್, ಮುಂಡಾ, ಸಂತಾಲ್, ಪಹಡಿಯಾ ಮತ್ತು ಗೊಂಡ್ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದ ಹುಡುಗಿಯರು ಈ ಭೀತಿಯ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಬಲಿಪಶುಗಳಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅಹ್ಮದ್ ತನ್ನ ಸಂಶೋಧನಾ ಪ್ರಬಂಧವೊಂದರಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಜಾರ್ಖಂಡ್ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಮಾನವ ಕಳ್ಳಸಾಗಣೆ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿದೆ…

ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅಪರಾಧ ದಾಖಲೆಗಳ ಬ್ಯೂರೋ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ ಮಾಹಿತಿಯ ಪ್ರಕಾರ,  ಜಾರ್ಖಂಡ್‌ನಲ್ಲಿ 2018 ರಲ್ಲಿ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು 373 ಮಾನವ ಕಳ್ಳಸಾಗಣೆ ಪ್ರಕರಣಗಳು ದಾಖಲಾಗಿವೆ. ಈ ಪೈಕಿ 314 ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಅಪ್ರಾಪ್ತ ಬಾಲಕಿಯರ ಕಳ್ಳಸಾಗಣೆ ಸೇರಿದೆ. ಈ ದಾಖಲಾದ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, 158 ಜನರನ್ನು (ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಹುಡುಗಿಯರು) ರಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. 58 ಪ್ರಕರಣಗಳು ಬಲವಂತದ ದುಡಿಮೆ, 18 ಮಾಂಸ ವ್ಯಾಪಾರಕ್ಕೆ, 34 ಮನೆಕೆಲಸಗಳಿಗೆ ಕಳ್ಳಸಾಗಣೆ, 32 ಬಲವಂತದ ಮದುವೆಗೆ ಮತ್ತು ಏಳು ಭಿಕ್ಷಾಟನೆಗಾಗಿ ಕಳ್ಳಸಾಗಾಣಿಕೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿವೆ ಎಂದು ಡೇಟಾ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದೆ.

311 ಪ್ರಕರಣಗಳೊಂದಿಗೆ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಎರಡನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದ್ದರೆ, 262 ಪ್ರಕರಣಗಳೊಂದಿಗೆ ಅಸ್ಸಾಂ ಮೂರನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ. 2018 ರಲ್ಲಿ ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಒಟ್ಟು 2,367 ಪ್ರಕರಣಗಳು ದಾಖಲಾಗಿವೆ.

ರಾಜ್‌ಕುಮಾರ್ ಎಂದು ಮಾತ್ರ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಬಾರ್ಹೆಟ್ ಸ್ಥಳೀಯರು, ಮಂಗಳವಾರದ  ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ “ವ್ಯವಹಾರಗಳು” ನಡೆಯುತ್ತವೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. “ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನರು ಆ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗೆ ಬರುತ್ತಾರೆ. ಏಜೆಂಟರು ಮಹಿಳೆಯರಿಗಾಗಿ ಸ್ಕೌಟ್ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ”

ಜಾರ್ಖಂಡ್ ಪೊಲೀಸರಿಂದ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ ಮಾಹಿತಿಯ ಪ್ರಕಾರ 2013 ರಿಂದ 2019 ರವರೆಗೆ ಒಟ್ಟು 608 ಮಾನವ ಕಳ್ಳಸಾಗಣೆ ಪ್ರಕರಣಗಳು ದಾಖಲಾಗಿವೆ. ಇದರಲ್ಲಿ 736 ಮಹಿಳೆಯರು ಮತ್ತು 182 ಪುರುಷರನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದೇ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ 555 ಕಳ್ಳಸಾಗಾಣಿಕೆದಾರರನ್ನು ಬಂಧಿಸಲಾಗಿದ್ದು, ಇದರಲ್ಲಿ 355 ಪುರುಷರು ಮತ್ತು 200 ಮಹಿಳೆಯರು ಸೇರಿದ್ದಾರೆ.

ಜಾರ್ಖಂಡ್‌ನ ಖುಂಟಿ ಮತ್ತು ರಾಂಚಿ ಜಿಲ್ಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಕಳ್ಳಸಾಗಣೆ ಸಂತ್ರಸ್ತರ ಮೇಲೆ ನಡೆಸಿದ ಅಧ್ಯಯನವು ಈ ಭೀತಿಯ ಹಿಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಕಾರಣಗಳಲ್ಲಿ ಬಡತನ ಹೇಗೆ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಜಾರ್ಖಂಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಒಂದು ಹುಡುಗಿಗೆ 30,000 ರೂ

ಜಾರ್ಖಂಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಹುಡುಗಿಯರನ್ನು ಸುಮಾರು 30,000 ರೂ.ಗಳಿಗೆ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೆಸರು ಹೇಳಲು ಇಷ್ಟಪಡದ ಸಾಹಿಬ್‌ಗಂಜ್‌ನ ಒಂದು ಪಂಚಾಯತ್‌ನ ಪ್ರತಿನಿಧಿ ಹೇಳಿದರು. ಜೊತೆಗೆ ಖರೀದಿದಾರರು ಪ್ರತಿ ತಿಂಗಳು 1,000 ರೂ. ಮಧ್ಯವರ್ಥಿಗೆ ನೀಡುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾನೆ.

ಮಾನವ ಕಳ್ಳಸಾಗಣೆ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡುವ ಕಾರ್ಯಕರ್ತ ಬೈದ್ಯನಾಥ್ ಕುಮಾರ್, “ಜಾರ್ಖಂಡ್ನಲ್ಲಿ, ಆರೋಗ್ಯಕರ ಮೇಕೆಗೆ 80,000 ರೂ. ಆದರೆ ಒಂದು ಹುಡುಗಿಗೆ ಕೇವಲ 30,000 ರೂ. ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಈ ವರದಿಗಾರ ಕಳ್ಳಸಾಗಾಣಿಕೆದಾರರೊಬ್ಬರೊಡನೆ ಸಂಪರ್ಕದಲ್ಲಿದ್ದನು, ಅವನು “ಕೆಲವೇ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಹುಡುಗಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸುವುದಾಗಿ ಹೇಳಿ 50,000 ರೂ ಬೇಡಿಕೆ ಇಟ್ಟಿದ್ದನಂತೆ. ಇನ್ನೊಬ್ಬ ಆಪಾದಿತ ಕಳ್ಳಸಾಗಣೆದಾರನು ಒಂದು ಹುಡುಗಿಗೆ 25,000 ರಿಂದ 30,000 ರೂ. ಎಂದಿದ್ದನಂತೆ.

ಜಾರ್ಖಂಡ್ ಪೊಲೀಸರು ಕಳೆದ ವರ್ಷ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಕಳ್ಳಸಾಗಣೆ ದಂಧೆಯ ಕಿಂಗ್‌ಪಿನ್ ಎಂದು ತಿಳಿದುಬಂದಿದ್ದ ಪನ್ನಾ ಲಾಲ್ ಅವನನ್ನು ಬಂಧಿಸಿ 80 ಕೋಟಿ ರೂ ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಲೈಂಗಿಕ ಕಳ್ಳಸಾಗಣೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ವಾರ್ಷಿಕ ಸುಮಾರು 2 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ. ಗಳಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಿಳಿದು ಬಂದಿದೆ.

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *