ದೆಹಲಿ-ಗಾಜಿಯಾಬಾದ್ ಗಡಿಯಲ್ಲಿ 75 ವರ್ಷದ ಪ್ರತಿಭಟನಾ ರೈತ ಆತ್ಮಹತ್ಯೆ..!

ದೆಹಲಿ-ಗಾಜಿಯಾಬಾದ್ ಗಡಿಯಲ್ಲಿ ರೈತರ ಪ್ರತಿಭಟನಾ ಸ್ಥಳದಲ್ಲೇ ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ 75 ವರ್ಷದ ವ್ಯಕ್ತಿಯೊಬ್ಬ ಆತ್ಮಹತ್ಯೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದಾನೆ. ವ್ಯಕ್ತಿ ಸಾಯುವ ಮುನ್ನ ರೈತರು ಹೊಸ ಕೃಷಿ ಕಾನೂನುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸರ್ಕಾರದೊಂದಿಗೆ ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಸುವಲ್ಲಿ ಸ್ಥಗಿತದ ಬಗ್ಗೆ ತಮ್ಮ ಹತಾಶೆಯನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿ ಬರೆದ ಡೆತ್ ನೋಟ್ ಪತ್ತೆಯಾಗಿದೆ.

ಮೃತ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ಲಾಡಿ ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈತನ ಶವ ಶೌಚಾಲಯದೊಳಗೆ ಪತ್ತೆಯಾಗಿದ್ದು, ಅವರ ಟಿಪ್ಪಣಿಯಲ್ಲಿ ಅವರ ಸಾವಿಗೆ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಹೊಣೆಗಾರರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

“ನಾವು ಯಾವಾಗ ತಣ್ಣಗೆ ಕುಳಿತುಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ? ಈ ಸರ್ಕಾರ ಯಾವುದನ್ನೂ ಕೇಳುತ್ತಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ ನಾನು ನನ್ನ ಜೀವನವನ್ನು ತ್ಯಜಿಸುತ್ತೇನೆ. ಇದರಿಂದಾಗಿ ಕೆಲವು ಪರಿಹಾರಗಳು ಹೊರಬರುತ್ತವೆ” ಎಂದು ಲಾಡಿ ಅವರ ಟಿಪ್ಪಣಿ ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಅವರ ಮೊಮ್ಮಕ್ಕಳು ತಮ್ಮ ಅಂತಿಮ ವಿಧಿಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿಭಟನಾ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿಯೇ ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ಅವರು ಬಯಸಿದ್ದಾರೆ.

ಟಿಪ್ಪಣಿ ಈಗ ಪೊಲೀಸರ ಬಳಿ ಇದೆ. ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ ರಾಂಪುರ್ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಬಿಲಾಸ್ಪುರ್ ಪ್ರದೇಶದವರಾದ ಲಾಡಿ ಅವರ ಪುತ್ರ ಮತ್ತು ಮೊಮ್ಮಕ್ಕಳು ಕೂಡ ದೆಹಲಿ-ಗಾಜಿಯಾಬಾದ್ ಗಡಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸುತ್ತಿದ್ದರು.

ಒಂದು ತಿಂಗಳ ಹಿಂದೆ ಆಂದೋಲನ ಪ್ರಾರಂಭವಾದಾಗಿನಿಂದ ದೆಹಲಿಯ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಪ್ರತಿಭಟನಾ ಸ್ಥಳಗಳಿಂದ ಹಲವಾರು ರೈತ ಸಾವುಗಳು ವರದಿಯಾಗಿವೆ. ಕೆಲವು ರೈತರು ಹವಾಮಾನ ವೈಪರೀತ್ಯಕ್ಕೆ ಬಲಿಯಾಗಿದ್ದರೆ, ಕೆಲವರು ಆತ್ಮಹತ್ಯೆಯಿಂದ ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ವರದಿಯಾಗಿದೆ.

ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಂಸತ್ತು ಅಂಗೀಕರಿಸಿದ ಮೂರು ಹೊಸ ಕೃಷಿ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿ ಸಾವಿರಾರು ರೈತರು ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಸುತ್ತಮುತ್ತ ಕ್ಯಾಂಪ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಈಗಲೂ ಈ ಹೋರಾಟ ಮುಂದುವರೆದಿದೆ. ಆದರೆ ಸರ್ಕಾರ ಮಾತ್ರ ರೈತರ ಮನವೊಲಿಕೆ ಮಾಡುತ್ತಿಲ್ಲ.

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *