ಅಮೇರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಕೊರೊನಾ ರೂಪಾಂತರಿ ಡೆಲ್ಟಾ ಉಲ್ಬಣದ ಆತಂಕ : ತಜ್ಞರ ಎಚ್ಚರಿಕೆ..!

ಕೊರೊನಾದಿಂದ ಚೇತರಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವ ವಿಶ್ವದ ದೊಡ್ಡಣ್ಣ ಅಮೇರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಕೊರೊನಾ ರೂಪಾಂತರಿ ಡೆಲ್ಟಾ ಸೋಂಕಿನ ಆತಂಕ ಎದುರಾಗಿದೆ. ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಡೆಲ್ಟಾ ಸೋಂಕು ಉತ್ತುಂಗಕ್ಕೇರಬಹುದು ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಎಚ್ಚರಿಕೆ ಕೊಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ. ಮುಂದಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ವೈರಸ್ ದೈನಂದಿನ ಜೀವನದ ಭಾಗವಾಗಬಹುದು ಎನ್ನಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಕೋವಿಡ್ ಆಕ್ಟ್ ನೌ ಟ್ರ್ಯಾಕರ್ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ ಮಾಹಿತಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಏಳು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಸರಾಸರಿ ದೈನಂದಿನ ಪ್ರಕರಣಗಳು 172,000 ರಷ್ಟು ದಾಖಲಾಗಿದ್ದು, ಕೆಲ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತಿವೆ. ಆದರೆ ದಿನಕ್ಕೆ 1,800 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರು ಸಾಯುತ್ತಿರುವುದು ಜನರಲ್ಲಿ ಭೀತಿ ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ. ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೇ 100,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರು ತೀವ್ರ ಕೋವಿಡ್‌ ಅಪಾಯದೊಂದಿಗೆ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ದಾಖಲಾಗುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ವಾತಾವರಣದಲ್ಲಾಗುವ ಬದಲಾವಣೆಯಿಂದ ಸೋಂಕುಗಳು ಬೇಗನೇ ಹರಡಲು ಕಾರಣವಾಗುತ್ತವೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಸಾಮಾಜಿಕ ಅಂತರ, ಮಾಸ್ಕ್ ಹಾಗೂ ಸ್ಯಾನಿಟೈಸರ್ ಸ್ವಚ್ಚತೆ ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದರಿಂದ ಕಾಯಿಲೆಗಳು ಹರಡದಂತೆ ಆರೋಗ್ಯ ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಜೊತೆಗೆ ಕೊರೊನಾ ಲಸಿಕೆ ಮೂಲಕ ಭಾರತ ಮತ್ತು ಇತರ ದೇಶಗಳು ಡೆಲ್ಟಾ ಉಲ್ಬಣದಲ್ಲಿ ಕುಸಿತವನ್ನು ಕಂಡಿವೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಅಮೇರಿಕದಲ್ಲಿ ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಿದ ಜನರ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ವೇಗವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿಸುವುದು ಅತ್ಯಗತ್ಯವಾಗಿದೆ.

ಲಸಿಕೆ ಹಾಕುವಲ್ಲಿ ಎದುರಾಗುವ ಸವಾಲುಗಳು..

ಅಮೆರಿಕನ್ನರಿಗೆ ಲಸಿಕೆ ಹಾಕುವಲ್ಲಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಸಾಕಷ್ಟು ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಜೋ ಬಿಡೆನ್ ಅವರು ಕಳೆದ ವಾರ ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ಅಭಿಯಾನವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಹಲವಾರು ಹೊಸ ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ಘೋಷಿಸಿದರು. ಇದರಲ್ಲಿ 100 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಉದ್ಯೋಗಿಗಳ ಕಂಪನಿಗಳ ಮೇಲೆ ಹೊಸ ಲಸಿಕೆ ಪ್ರಯೋಗ ಕೂಡ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಪರಿಣಾಮ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿಲ್ಲ.

ತಜ್ಞರ ಸಲಹೆ 

ತಜ್ಞರು ಮುಂಬರುವ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಡೆಲ್ಟಾ ಹರಡುವಿಕೆಯನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಮುಜಾಗೃತಿ ವಹಿಸುವಂತೆ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಸೂಚಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಹಾರ್ವರ್ಡ್‌ನ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸಕ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯ ನೀತಿ ಸಂಶೋಧಕ ಥಾಮಸ್ ಸಾಯಿ, ‘ಅಮೇರಿಕದ ಕೊರೊನಾ ಹಾಟ್‌ಸ್ಪಾಟ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಮುಖವಾಡವನ್ನು ಧರಿಸುವುದು ಕಡ್ಡಾಯಗೊಳಿಸಬೇಕು. ಶಾಲೆಗಳು ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಾರ, ವ್ಯವಹಾರಗಳಲ್ಲಿ ಪಾಲ್ಗೊಳ್ಳುವವರನ್ನು ತ್ವರಿತ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಅಳವಡಿಸುವುದನ್ನು ಯುಎಸ್ ಸರ್ಕಾರ ಮಾಡಬೇಕಿದೆ’ ಎಂದು ಸಲಹೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.

ಇಂತಹ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ಉಚಿತವಾಗಿ ಅಥವಾ ಜರ್ಮನಿ, ಬ್ರಿಟನ್ ಮತ್ತು ಕೆನಡಾದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಲ್ಪ ಬೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿದೆ. ಆದರೆ ಚಿಲ್ಲರೆ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳೊಂದಿಗಿನ ಒಪ್ಪಂದದ ಮೂಲಕ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ತಗ್ಗಿಸಲು ಅಮೇರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಎರಡು ಪ್ಯಾಕ್‌ ಮಾಸ್ಕ್ ಗೆ ಸುಮಾರು $ 25 ಉಳಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಡೆಲ್ಟಾ ಹರಡದಂತೆ ಬಿಡನ್ ಸರ್ಕಾರ ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಿನ ಕ್ರಮ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಿದೆ ಎಂದಿದ್ದಾರೆ.

ಯಾರಿಗೆ ಅಪಾಯ ಹೆಚ್ಚು?

ಡೆಲ್ಟಾ ಎಲ್ಲಾ ಹಿಂದಿನ ರೂಪಾಂತರಗಳನ್ನು ಮೀರಿ ಸ್ಪರ್ಧಿಸಿ ಪ್ರಸ್ತುತ ಪ್ರಬಲವಾಗಿದ್ದರೂ, SARS-CoV-2 ವೇಗವಾಗಿ ವಿಕಸನಗೊಳ್ಳುತ್ತಲೇ ಇದೆ. ವೈರಾಲಜಿಸ್ಟ್‌ಗಳು ಇದೇ ರೀತಿ ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚು ಅಪಾಯಕಾರಿ ರೂಪಾಂತರಗಳು ಹೊರಹೊಮ್ಮಬಹುದು ಎಂದು ಭಯಪಡುತ್ತಾರೆ.

ಮುಂಬರುವ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ 12 ವರ್ಷದೊಳಗಿನ ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಇವು ಅಪಾಯನ್ನುಂಟು ಮಾಡುವ ಕಳವಳವನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ವಯಸ್ಸಾದವರು ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲಗೊಂಡ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿ ಹೊಂದಿರದವರ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮ ಬೀಳುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಇದೆ. ಮತ್ತೊಂದು ಆತಂಕಕಾರಿ ವಿಚಾರ ಅಂದ್ರೆ ಪ್ರಗತಿಶೀಲ ಕೋವಿಡ್ ಸೋಂಕು ಹೊಂದಿರುವ ಜನರು ಇನ್ನೂ ದೀರ್ಘ ಕೋವಿಡ್ ಪಡೆಯಬಹುದು.

ವಯಸ್ಸಾದವರು ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲಗೊಂಡ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿ ಹೊಂದಿರದ ಕೆಲವು ಜನಸಂಖ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಅವುಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ವರ್ಧಕಗಳು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಮುದಾಯ ಲಸಿಕೆ ದರಗಳು ಬೇಕಾಗಬಹುದು ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಮೇಯೊ ಕ್ಲಿನಿಕ್‌ನ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಗಳ ತಜ್ಞ ಗ್ರೆಗ್ ಪೋಲೆಂಡ್, ಮುಂಬರುವ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಮನುಷ್ಯ ಕೋವಿಡ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಜೀವಿಸುತ್ತಾನೆ ಎಂದು ಭವಿಷ್ಯ ನುಡಿದಿದ್ದಾರೆ.

 

ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ದಿಗಳ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ದೇಣಿಗೆ ನೀಡಿ ಬೆಂಬಲಿಸಿ
Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Verified by MonsterInsights