ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು ಜನವರಿ 10 ರಂದು ಗುವಾಹಟಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯಲಿರುವ ಖೇಲೋ ಇಂಡಿಯಾ ಯೂತ್ ಗೇಮ್ಸ್ 2020ರ ಉದ್ಘಾಟನೆಯನ್ನು ರದ್ದುಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರದ ವಾರ್ಷಿಕ ಗಾಲಾ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸುತ್ತಿಲ್ಲ ಎಂದು ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.

ಸ್ಥಳೀಯ ಸುದ್ದಿ ವರದಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಅಸ್ಸಾಂನಲ್ಲಿ ಪೌರತ್ವ ತಿದ್ದುಪಡಿ ಕಾಯ್ದೆಯ ವಿರುದ್ಧ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯನ್ನು ಗಮನಿಸಿದ ನಂತರ ಪ್ರಧಾನಿ ಕಚೇರಿ ಬಿಜೆಪಿ ನೇತೃತ್ವದ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರದ ಸಲಹೆಯ ಮೇರೆಗೆ ಈ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದೆ.

ಸಿಎಎ ವಿರೋಧಿ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯ ಭಾರಿ ಅಲೆಯಿಂದಾಗಿ ಇದು ಅಸ್ಸಾಂಗೆ ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿಗಳ ಎರಡನೇ ಭೇಟಿ ರದ್ದಾಗಿದೆ. ಈ ಮೊದಲು ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಗುವಾಹಟಿಯಲ್ಲಿ ಡಿಸೆಂಬರ್ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ನಿಗದಿಯಾಗಿದ್ದ ಭಾರತ-ಜಪಾನ್ ಶೃಂಗಸಭೆಯನ್ನು ಕೇಂದ್ರವು ರದ್ದುಗೊಳಿಸಬೇಕಾಗಿತ್ತು. ಅಲ್ಲಿ ಮೋದಿಯವರು ಜಪಾನಿನ ಪ್ರಧಾನಿ ಶಿಂಜೊ ಅಬೆ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಹಾಜರಾಗಬೇಕಿತ್ತು.

ಅಸ್ಸಾಂನಲ್ಲಿ ಸಿಎಎ ವಿರೋಧಿ ಆಂದೋಲನಕ್ಕೆ ನಾಂದಿ ಹಾಡಿದ ಪ್ರಬಲ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿ ಸಂಘಗಳು “ಪ್ರಧಾನಿ ರಾಜ್ಯಕ್ಕೆ ಬಂದರೆ ತಾವು ಬೃಹತ್ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಭಟಿಸುವುದಾಗಿ” ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡದ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಮೋದಿ ಖೇಲೋ ಇಂಡಿಯಾ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಕೈಬಿಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ.

ಜನವರಿ 5 ರಂದು ನಡೆಯಲಿರುವ ಭಾರತ-ಶ್ರೀಲಂಕಾ ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಪಂದ್ಯವನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸಲು ಗುವಾಹಟಿ ಕ್ರೀಡಾಂಗಣದಲ್ಲಿ ಜಮಾಯಿಸಿದ ಸಾರ್ವಜನಿಕರು ಸಿಎಎ ವಿರೋಧಿ ಘೋಷಣೆಗಳು, ಜೊತೆಗೆ ‘ಗೋ ಬ್ಯಾಕ್ ಸೋನೊವಾಲ್’(ಸಿಎಂ) ಮತ್ತು ‘ಗೋ ಬ್ಯಾಕ್ ಹಿಮಂತ ಬಿಸ್ವಾ ಶರ್ಮಾ’ (ರಾಜ್ಯದ ಹಣಕಾಸು ಮಂತ್ರಿ) ಎಂದು ಪದೇ ಪದೇ ಕೂಗಿದ್ದರು. ಕ್ಯಾಮೆರಾಗಳು ಸಿಎಂ ಅನ್ನು ದೊಡ್ಡ ಪರದೆಯಲ್ಲಿ ತೋರಿಸಿದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಘೋಷಣೆಗಳು ಜೋರಾಗುತ್ತಿದ್ದವು. ಈ ರೀತಿಯ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರದ ಸಲಹೆಯನ್ನು ಪಡೆದು ಮೋದಿ ಭೇಟಿ ರದ್ದುಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅಸ್ಸಾಂ ದಿನಪತ್ರಿಕೆ ನಿಯೋಮಿಯಾ ಬರ್ಟಾ ಹೇಳಿದೆ. ಅದೇ ದಿನ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ನಡೆಯಬೇಕಿದ್ದ ಸರ್ಕಾರೇತರ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಸಹ ರದ್ದಾಗಿದೆ.

ಅಸ್ಸಾಂನ ಬಿಜೆಪಿ ಮೂಲವೊಂದರ ಪ್ರಕಾರ, ಪ್ರಧಾನಿ ಜನವರಿ 10 ರಂದು ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳಕ್ಕೆ ಮಾತ್ರ ಭೇಟಿ ನೀಡಬಹುದು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಹಿಂದಿನ ವೇಳಾಪಟ್ಟಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಖೇಲೋ ಭಾರತವನ್ನು ಉದ್ಘಾಟಿಸಿದ ನಂತರ ಮತ್ತು ಅಸ್ಸಾಂನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಮತ್ತೊಂದು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದ ನಂತರ ಮೋದಿ ಅವರು ಕೋಲ್ಕತಾ ಪೋರ್ಟ್ ಟ್ರಸ್ಟ್ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಬೇಕಿತ್ತು.

ಖೇಲೋ ಇಂಡಿಯಾ ಯುವಜನ ಕೇಂದ್ರಿತ ಪ್ರಮುಖ ಕ್ರೀಡಾಕೂಟವಾಗಿದೆ. ಇದರ ಮೊದಲ ಆವೃತ್ತಿಯನ್ನು 2018ರಲ್ಲಿ ನವದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಎರಡನೇ ಆವೃತ್ತಿಯನ್ನು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ ಮೋದಿಯವರು ಉದ್ಘಾಟಿಸಿದ್ದರು. ಫೆಬ್ರವರಿ 2019ರಲ್ಲಿ, ಅವರು ತಮ್ಮ ಸರ್ಕಾರದ ಪ್ರತಿಭಾ ಅನ್ವೇಷಣೆ ಮತ್ತು ಪೋಷಣೆಯ ವೇದಿಕೆಯಾದ ಖೇಲೋ ಇಂಡಿಯಾ ಯೋಜನೆಯ ಭಾಗವಾಗಿ ನವದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಖೆಲೋ ಇಂಡಿಯಾ ಮೊಬೈಲ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಅನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದರು.

ಭಾರತದ ಕ್ರೀಡಾ ಪ್ರಾಧಿಕಾರದ ಖೇಲೋ ಇಂಡಿಯಾ ಘಟಕವು ಈ ವರ್ಷವೂ ಆಟಗಳನ್ನು ಉದ್ಘಾಟಿಸಲು ಪ್ರಧಾನ ಮಂತ್ರಿಗೆ ಆಹ್ವಾನವನ್ನು ನೀಡಿತ್ತು. ಖೇಲೋ ಇಂಡಿಯಾ ಸಿಇಒ ಅವಿನಾಶ್ ಜೋಶಿ ಇದನ್ನು ಜನವರಿ 3 ರಂದು ನ್ಯೂ ಇಂಡಿಯಾ ಎಕ್ಸ್‌ಪ್ರೆಸ್‌ಗೆ ದೃಢಪಡಿಸಿದ್ದರು. ಆಟಗಳು ಜನವರಿ 10 ರಿಂದ 22 ರವರೆಗೆ ಮುಂದುವರಿಯಲಿವೆ.

ಎಎಎಸ್‌ಯುನಿಂದ ‘ಬೃಹತ್ ಆಂದೋಲನ’ದ ಬಗ್ಗೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆ

ಜನವರಿ 7 ರಂದು ನವದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಪತ್ರಿಕಾಗೋಷ್ಠಿಯನ್ನುದ್ದೇಶಿಸಿ ಮಾತನಾಡಿದ ಆಲ್ ಅಸ್ಸಾಂ ಸ್ಟೂಡೆಂಟ್ಸ್ ಯೂನಿಯನ್ (ಎಎಎಸ್‌ಯು) ಸಲಹೆಗಾರ ಸಮುಜ್ಜಲ್ ಭಟ್ಟಾಚಾರ್ಜಿ, “ಖೇಲೋ ಇಂಡಿಯಾ ಗುವಾಹಟಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವುದಕ್ಕೆ ನಮಗೆ ಸಂತೋಷವಾಗಿದೆ ಆದರೆ ಪ್ರಧಾನಿ ಇದಕ್ಕೆ ಹಾಜರಾದರೆ ನಾವು ಭಾರಿ ಆಂದೋಲನವನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತೇವೆ” ಎಂದಿದ್ದರು.