ಭಾರತದಲ್ಲಿ ದ್ವೇಷ ಮತ್ತು ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸದೇ ಕೊರೊನಾ ವೈರಸನ್ನು ಸೋಲಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ!

ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಸುಮಾರು 5.49 ದಶಲಕ್ಷ ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಮತ್ತು 3,46,000 ಸಾವುಗಳು ಸಂಭವಿಸಿವೆ. ಇದು ಯಾರ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಬಹುದು ಎಂದು ನಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ. ನಮಗೆ ಹಾಗೆ ಹೇಳಲು ವಿಜ್ಞಾನವಿದೆ. ಆದರೆ, ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕವು ನಮ್ಮ ಮೇಲೆ ಹೇಗೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ವಿಜ್ಞಾನದಿಂದ ಮಾತ್ರವೇ ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ.

ನಾಗರಿಕರ ಅಗತ್ಯಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸುವಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅವರನ್ನು ಗೌರವದಿಂದ ಕಾಣುವಲ್ಲಿ ವಿಫಲವಾದ ಕಾರಣ ಸಾವಿರಾರು ಕಾರ್ಮಿಕರು ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿರುವ ದೃಶ್ಯಗಳು ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಕಾಡಬೇಕು. ಲಾಕ್‌ಡೌನ್‌ನ ಹಠಾತ್ ಘೋಷಣೆಯ ನಂತರ, ಅವರ ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಬಾಡಿಗೆಯನ್ನು ಪೂರೈಸಲು ಯಾವುದೇ ಅವಕಾಶವಿಲ್ಲದೆ, ಭಾರತದ ಬೃಹತ್ ವಲಸೆ ಕಾರ್ಮಿಕ ವರ್ಗವು ತಮ್ಮೂರುಗಳಿಗೆ ಮರಳಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿತು.

ವಲಸೆ ಕಾರ್ಮಿಕರ ಈ ಮರಳುವಿಕೆಯನ್ನು ಸರ್ಕಾರ ನಿರೀಕ್ಷಿಸಿರಲಾರದು. ನಂತರದ ವಾರಗಳಲ್ಲಿ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸುವಲ್ಲಿ ಅದರ ಎಡವಟ್ಟು ಆಘಾತಕಾರಿಯಾಗಿದೆ. ನಡೆದು ಹೊರಟವರಲ್ಲಿ ನೂರಾರು ಮಂದಿ ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿಯೇ ಪ್ರಾಣ ಕಳೆದುಕೊಂಡರು. ಹಲವರನ್ನು ಪೊಲೀಸರು ಥಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕೊರೊನಾ ಹರಡುವಿಕೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತೀವ್ರ ಪ್ರಯತ್ನ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಸುಮಾರು ಒಂದೂವರೆ ಶತಕೋಟಿ ಜನರ ದೇಶವನ್ನು ಎರಡು ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಸ್ಥಗಿತಗೊಳಿಸುವುದು ಯಾವಾಗಲೂ ಸವಾಲಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಈಗ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್ ನಿರ್ಬಂಧಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಲಾಗುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಪ್ಯಾಕೇಜ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ಆರ್ಥಿಕತೆಯನ್ನು ಕಿಕ್‌ಸ್ಟಾರ್ಟ್ ಮಾಡಲು ಘೋಷಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಇದೇ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಸರ್ಕಾರವು ಕೊರೊನಾ ಸೋಂಕಿನ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯು ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಕಳವಳವಾಗಿದೆ ಎಂಬುದ್ನನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಸಹ ಗುರುತಿಸಬೇಕು. ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಮಿಕ ಸಂರಕ್ಷಣೆಯ ಅವಶ್ಯಕತೆ, ಆರೋಗ್ಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವುದು, ಆಗಾಗ್ಗೆ ಹೊರಗಿಡಲ್ಪಟ್ಟವರನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಬಲವಾದ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಮೂಲ ಜೀವನಾಧಾರದಲ್ಲಿ ಬದುಕುಳಿದವರಿಗೆ ಆಹಾರ ಅಭದ್ರತೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸುವುದು.

ದುರಂತವನ್ನು ರಾಜಕೀಯಗೊಳಿಸುವುದು 

ಈ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸುವುದು ಸರ್ಕಾರದ ಬಾಧ್ಯತೆಯೇ ಹೊರತು ಉಪಕಾರ ಅಥವಾ ದಾನಧರ್ಮವಲ್ಲ ಎಂಬುದನ್ನು ಅನೇಕ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಮರೆತಂತೆ ಕಾಣುತ್ತದೆ. ಬೇಜವಾಬ್ದಾರಿ ಮತ್ತು ನಂತರದ ದುರಂತವನ್ನು ರಾಜಕೀಯಗೊಳಿಸುವ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದೆ.

ಕೊರೊನಾ ಸೋಂಕಿನ ಹೊಸ ಪ್ರಕರಣಗಳು ವರದಿಯಾಗುತ್ತಲೇ ಇದ್ದರೂ, ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಸ್ವಾವಲಂಬನೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಆದರೆ ಸರ್ಕಾರವು ತನ್ನ ಜವಾಬ್ದಾರಿಗಳನ್ನು ತ್ಯಜಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಇದರ ಅರ್ಥವಲ್ಲ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಶಿಸ್ತಿನ ಕೊರತೆ, ನೈರ್ಮಲ್ಯ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಅಂತರದ ಸರಳ ವಿಚಾರಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಲು ವಿಫಲವಾದ ಬಗ್ಗೆ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಗೊಣಗುತ್ತಾರೆ.

ಸಹಜವಾಗಿ, ಅನೇಕ ಜನರು ದಟ್ಟವಾದ ವಸಾಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆಂದು ಅವರಿಗೆ ಚೆನ್ನಾಗಿ ತಿಳಿದಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ “ಅಂತರ” ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಆಯ್ಕೆಯಾಗಿಲ್ಲ. ಬೇಸಿಗೆಯ ಬೇಗೆಯ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ, ನೀರಿನ ಮೂಲಗಳು ಒಣಗಿದಂತೆ, ಕುಡಿಯಲು ಯೋಗ್ಯವಾದ ನೀರನ್ನು ಪಡೆಯುವುದು ಕಷ್ಟ.

ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಕೊರತೆ, ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರ ಸಾಮಾನ್ಯವಾದ ಸಮಾಜಗಳಲ್ಲಿ ಸೇವೆಗಳಿಗೆ ಸರತಿ ಸಾಲಿನಲ್ಲಿ ನಿಲ್ಲುವುದು ಒಂದು ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಗುರುತಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ.

ದ್ವೇಷವನ್ನು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸುವುದು

ಕಡಿಮೆ ಇರುವ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಒಂದು ಸವಾಲಾಗಿರಬಹುದು. ಆದರೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಇಂದು ದೊಡ್ಡ ಅಪಾಯವಿದೆ. ಅನೇಕ ಭಾರತೀಯರು ಧೈರ್ಯ ಮತ್ತು ದಯೆಯಿಂದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದರೆ, ಇನ್ನೂ ಅನೇಕರು ದೂಷಣೆ ಮತ್ತು ಕಳಂಕಕ್ಕೆ ಬಲಿಯಾಗುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಭಯವು ನೆರೆಹೊರೆಯವರನ್ನು ಪರಸ್ಪರ ದೂರುವಿಡುವಂತೆ ಮಾಡುವಂತೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. “ಹೊರಗಿನವರು” ಎಂಬ ಅನುಮಾನವನ್ನು ಹುಟ್ಟಿಸುತ್ತದೆ.

ದ್ವೇಷವನ್ನು ಪೋಷಿಸುವ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯೀಕರಿಸಿದ ಇತ್ತೀಚಿನ ಪ್ರಭುತ್ವದ ಕ್ರಮಗಳು, ಜಾಗರೂಕ ಹಿಂಸಾಚಾರವೂ ಸಹ ಇಂತಹ ಅನುಮಾನಗಳನ್ನು ಹುಟ್ಟುಹಾಕಿದೆ. ಆಡಳಿತಾರೂಢ ಹಿಂದೂ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯವಾದಿ ಭಾರತೀಯ ಜನತಾ ಪಕ್ಷದ ಸೈದ್ಧಾಂತಿಕ ಬೆಂಬಲಿಗರು ಅಂತ್ಯವಿಲ್ಲದ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಮ್ಮ “ಆಕ್ರೋಶ” ವನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುವುದರೊಂದಿಗೆ ಇದು ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು.

ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ನೇತೃತ್ವದ ಸರ್ಕಾರ 2014 ರಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಅಧಿಕಾರ ವಹಿಸಿಕೊಂಡಾಗಿನಿಂದ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಅಥವಾ ಮುಸ್ಲಿಂ ಜಾನುವಾರು ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳ ಮೇಲೆ ಇಂತಹ ದಾಳಿಗಳು ಹಾಗೂ ಹಿಂದೂ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯತಾವಾದಿ ಅಭಿಪ್ರಾಯಗಳನ್ನು ಹೇರುವುದು ಉಲ್ಬಣಗೊಂಡಿದೆ.

ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಒಂದೆಡೆ ಸಾಮಾಜಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಮತ್ತು ಶಾಂತಿಯುತ ವಿಮರ್ಶಕರನ್ನು ಬಂಧಿಸುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ, ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ ಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಬಿಜೆಪಿ ಬೆಂಬಲಿಗರ ವಿರುದ್ಧ ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಳ್ಳಲು ನಿರಾಕರಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಆದ್ದರಿಂದ, ಕೊರೊನಾ ಸೋಂಕಿಗೆ ಮುಸ್ಲಿಮರನ್ನು ದೂಷಿಸಲು ಬಿಜೆಪಿ ಬೆಂಬಲಿಗರು ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಮುಂದಾಗಿದ್ದರಲ್ಲಿ ಆಶ್ಚರ್ಯವೇನಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ದ್ವೇಷ ಮತ್ತು ಜನಸಮೂಹದ ಹಿಂಸಾಚಾರದ ಕಾಯಿಲೆ ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚು ಹರಡಿತು. ಆರೋಗ್ಯ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರಿಗೆ ನೆರೆಹೊರೆಯವರು ತಮ್ಮ ಮನೆಗಳಿಗೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ನಿರಾಕರಿಸುತ್ತಾರೆ; ವೈದ್ಯರನ್ನು ಗೌರವಯುತ ಸಮಾಧಿ ಮಾಡಲು ನಿರಾಕರಿಸಲಾಯಿತು. ಲಾಕ್‌ಡೌನ್ ಅನ್ನು ಇತರ ಪೊಲೀಸರು ನಿಂದನೀಯವಾಗಿ ಜಾರಿಗೊಳಿಸಿದಂತೆಯೇ ಕೆಲವು ಪೊಲೀಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ಮೇಲೆ ಹಲ್ಲೆ ನಡೆಸಲಾಯಿತು.

ಆಡಳಿತದಲ್ಲಿ ಕೋಮು ಪಕ್ಷಪಾತ ಮತ್ತು ಇತರ ತಾರತಮ್ಯಗಳನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸಲು ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ನಿಷ್ಪಕ್ಷಪಾತತೆಯನ್ನು ಪುನಃಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಇದು ಒಂದು ಅವಕಾಶ. ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವನ್ನು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ನಿಭಾಯಿಸುವುದಕ್ಕಾಗಿ, ಅದರಲ್ಲೂ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಜನರ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸಿದಾಗ ಸಂಸತ್ತು, ಮಾಧ್ಯಮಗಳು, ನಾಗರಿಕ ಸಮಾಜ, ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ನ್ಯಾಯಾಲಯಗಳು ಸರ್ಕಾರವನ್ನೂ ಮತ್ತು ಅದರ ವೈಫಲ್ಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಲೆಕ್ಕಹಾಕುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ.

ಜಾಗತಿಕ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ಯಾವುದೇ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ದಮನಕಾರಿ ಮತ್ತು ಭ್ರಷ್ಟ ಪದ್ಧತಿಗಳು ಈ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಲ್ಲಿ ಇನ್ನಷ್ಟು ಹಾನಿಕಾರಕವಾಗಿದೆ.

 

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *