‘ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಮಾಧ್ಯಮದ ಮಾನದಂಡ ನಿಗದಿಗೂ ಮುನ್ನ ಡಿಜಿಟಲ್ ಮೀಡಿಯಾ ನೋಡಿ’ ಸುಪ್ರೀಂಗೆ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಸೂಚನೆ

ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಮಾಧ್ಯಮದ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸುವಾಗ ಡಿಜಿಟಲ್ ಮಾಧ್ಯಮವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಗಮನಹರಿಸಬೇಕು, ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸರ್ಕಾರ ಉನ್ನತ ನ್ಯಾಯಾಲಯಕ್ಕೆ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಇಂದು ವಿಚಾರಣೆಗೆ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಮಾಧ್ಯಮಕ್ಕೆ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಹಾಕುವ ಕುರಿತು ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ, ಡಿಜಿಟಲ್ ಮಾಧ್ಯಮವನ್ನು ಅದರ ವ್ಯಾಪ್ತಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಭಾವದಿಂದಾಗಿ ನ್ಯಾಯಾಲಯ ಮೊದಲು ನೋಡಬೇಕು ಎಂದು ಸರ್ಕಾರ ಹೇಳಿದೆ.

“ಡಿಜಿಟಲ್ ಮಾಧ್ಯಮ ವೇಗವಾಗಿ ತಲುಪಿದೆ, ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಮತ್ತು ಫೇಸ್‌ಬುಕ್‌ನಂತಹ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳಿಂದಾಗಿ ವೈರಲ್‌ ಆಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ” ಎಂದು ಕೇಂದ್ರದ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ಗೆ ನೀಡಿದ ಅಫಿಡವಿಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.

“ಡಿಜಿಟಲ್ ಮಾಧ್ಯಮ ಗಂಭೀರ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಬೀರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಕಾರಣ, ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಮೊದಲು ಡಿಜಿಟಲ್ ಮಾಧ್ಯಮವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು” ಎಂದು ಅದು ಹೇಳುತ್ತದೆ.

ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಮಾಧ್ಯಮ ಮತ್ತು ಮುದ್ರಣ ಮಾಧ್ಯಮಗಳಲ್ಲಿ “ಸಾಕಷ್ಟು ಚೌಕಟ್ಟು ಮತ್ತು ತೀರ್ಪುಗಳು” ಇವೆ ಎಂದು ಸರ್ಕಾರ ಹೇಳುತ್ತದೆ. “ವಾಕ್ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಮತ್ತು ಜವಾಬ್ದಾರಿಯುತ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ಸಮತೋಲನಗೊಳಿಸುವ ವಿಷಯವನ್ನು ಈಗಾಗಲೇ ಶಾಸನಬದ್ಧ ನಿಬಂಧನೆಗಳು ಮತ್ತು ತೀರ್ಪುಗಳಿಂದ ನಿಯಂತ್ರಿಸಲಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಅದು ಹೇಳುತ್ತದೆ, ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಮಾಧ್ಯಮವನ್ನು ಹಿಂದಿನ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಮತ್ತು ಪೂರ್ವನಿದರ್ಶನಗಳಿಂದ ನಿಯಂತ್ರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಜೊತೆಗೆ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಸ್ನೇಹಿತನಾದ ಅಮಿಕಸ್ ಕ್ಯೂರಿಯವರನ್ನು ಅಥವಾ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸುವಲ್ಲಿ ನ್ಯಾಯಾಲಯಕ್ಕೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಸಮಿತಿಯನ್ನು ನೇಮಿಸುವಂತೆ ಸರ್ಕಾರ ಉನ್ನತ ನ್ಯಾಯಾಲಯವನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದೆ.

ಕೇಂದ್ರದ ಅಫಿಡವಿಟ್ ಖಾಸಗಿ ಟಿವಿ ಚಾನೆಲ್, ಸುದರ್ಶನ್ ಟಿವಿ ವಿರುದ್ಧದ ಪ್ರಕರಣಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ, “ಮುಸ್ಲಿಮರು ಸರ್ಕಾರಿ ಸೇವೆಗಳಿಗೆ ನುಸುಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಅರ್ಜಿಯೊಂದರಲ್ಲಿ, ಮುಸ್ಲಿಮರನ್ನು ಕೆಣಕಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಪ್ರದರ್ಶನವನ್ನು ತಡೆಹಿಡಿಯಿತು. “ನೀವು ಒಂದು ಸಮುದಾಯವನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿಸಲು ಮತ್ತು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಬ್ರಾಂಡ್ ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಉನ್ನತ ನ್ಯಾಯಾಲಯ ಮಂಗಳವಾರ ಹೇಳಿದೆ, ಸುದರ್ಶನ್ ಟಿವಿ ತನ್ನ “ಯುಪಿಎಸ್ಸಿ ಜಿಹಾದ್” ಸಂಚಿಕೆಗಳನ್ನು “ಬಿಂದಾಸ್ ಬೋಲ್” ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಪ್ರಸಾರ ಮಾಡುವುದನ್ನು ತಡೆಯುತ್ತದೆ.

ಮಂಗಳವಾರದ ವಿಚಾರಣೆಯಲ್ಲಿ, ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಟಿಆರ್‌ಪಿಗಳ ಸ್ಪರ್ಧೆ ಮತ್ತು ಟಿವಿಯಲ್ಲಿ “ಸಂವೇದನಾಶೀಲತೆ” ಯ ಬಗ್ಗೆ ಕಳವಳ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದೆ. ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಮಾಧ್ಯಮಕ್ಕೆ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸಲು ಫಲಕವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವುದಾಗಿ ಹೇಳಿದೆ. ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವು ಸಂಪೂರ್ಣವಲ್ಲ, ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರು ಐದು ಪ್ರಖ್ಯಾತ ನಾಗರಿಕರ ಸಮಿತಿಯು ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ ಮಾಧ್ಯಮಕ್ಕೆ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ತರಲು ಕರೆ ನೀಡಿದರು.

ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ತೀಕ್ಷ್ಣವಾದ ಅವಲೋಕನಗಳು ಕೆಲವು ಚಾನೆಲ್‌ಗಳ ಸುಶಾಂತ್ ಸಿಂಗ್ ರಜಪೂತ್ ಸಾವಿನ ತನಿಖೆಯ ಘೋರ ಮತ್ತು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ನೈತಿಕತೆ-ಸವಾಲಿನ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯ ಕುರಿತಾದ ಕಳವಳಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿವೆ.

ಪ್ರೆಸ್ ಕೌನ್ಸಿಲ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ನಿಯಮಗಳು ಜಾರಿಯಲ್ಲಿವೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದಾಗ, ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ ಡಿ.ವೈ.ಚಂದ್ರಚೂಡ್ ಅವರು ಹಿಂದಕ್ಕೆ ಗುಂಡು ಹಾರಿಸಿದರು: “ನಿಜವಾಗಿಯೂ? ವಿಷಯಗಳು ತುಂಬಾ ಹಂಕಿಂಗ್ ಆಗಿದ್ದರೆ ನಾವು ಪ್ರತಿದಿನ ಟಿವಿಯಲ್ಲಿ ನೋಡುವುದನ್ನು ಮಾಡಬೇಕಾಗಿಲ್ಲ.”

ಯಾವುದೇ ಚಾನೆಲ್ ಕೋಡ್ ಉಲ್ಲಂಘಿಸಿದರೆ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಣೆಯಲ್ಲಿ ತಪ್ಪಿತಸ್ಥರೆಂದು ಸಾಬೀತಾದರೆ ಅದಕ್ಕೆ ₹ 1 ಲಕ್ಷ ದಂಡ ವಿಧಿಸಬೇಕು ಎಂದು ನ್ಯೂಸ್ ಬ್ರಾಡ್‌ಕಾಸ್ಟರ್ಸ್ ಅಸೋಸಿಯೇಷನ್ ​​ತನ್ನ ಅಫಿಡವಿಟ್‌ನಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ದಿಗಳ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ದೇಣಿಗೆ ನೀಡಿ ಬೆಂಬಲಿಸಿ
Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Verified by MonsterInsights