Fact Video: ಪಿಎಂ ಮೋದಿಯವರ ಅಣಕು ಅಂತ್ಯಕ್ರಿಯೆಯ ಹಳೆಯ ವಿಡಿಯೋ ಇತ್ತೀಚಿನ ರೈತರ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗೆ ಹೋಲಿಕೆ!

ಪಂಜಾಬ್, ಹರಿಯಾಣ ಮತ್ತು ಇತರ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿನ ಹಲವಾರು ರೈತ ಸಂಘಟನೆಗಳು ಕೇಂದ್ರದ ಕೃಷಿ ಕಾನೂನನ್ನು ವಿರೋಧಿಸುತ್ತಿವೆ. ಸೋಷಿಯಲ್ ಮೀಡಿಯಾ ಕೂಡ ಪ್ರತಿಭಟನಾ ದೃಶ್ಯಗಳಿಂದ ತುಂಬಿದೆ.

ಈ ಮಧ್ಯೆ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಯವರ ಅಣಕು ಅಂತ್ಯಕ್ರಿಯೆಯ ಮೆರವಣಿಗೆಯನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಿರುವ ಜನರ ಗುಂಪಿನ ವಿಡಿಯೋ ವೈರಲ್ ಆಗಿದ್ದು, ಇದು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಹರಿಯಾಣದಲ್ಲಿ ನಡೆದ ರೈತರ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯ ಭಾಗವಾಗಿದೆ ಎನ್ನಲಾಗಿದೆ. ವೀಡಿಯೊದೊಂದಿಗೆ ಹಿಂದಿ ಶೀರ್ಷಿಕೆ ಹೀಗಿದೆ- “ಇದು ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಿದೆ. ಹರಿಯಾಣದಲ್ಲಿ ಮೋದಿ ವಿರುದ್ಧ ಭಾರಿ ಪ್ರತಿಭಟನೆ ನಡೆಯಿತು. ಆದರೆ ಯಾವುದೇ ಗೋಡಿ ಮಾಧ್ಯಮಗಳು ಇದನ್ನು ತೋರಿಸಲು ಧೈರ್ಯ ಮಾಡಲಿಲ್ಲ. ”

ಇಂಡಿಯಾ ಟುಡೆ ಆಂಟಿ ಫೇಕ್ ನ್ಯೂಸ್ ವಾರ್ ರೂಮ್ (ಎಎಫ್‌ಡಬ್ಲ್ಯೂಎ) ಈ ಹೇಳಿಕೆಯನ್ನು ಸುಳ್ಳು ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ. ವೀಡಿಯೊ ಮೂರು ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಹಳೆಯದಾಗಿದೆ.

ಪ್ರತಿಭಟನೆ :-

ವಿಡಿಯೋದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರು ಹಿಂದಿಯಲ್ಲಿ ಪಿಎಂ ಮೋದಿ ಮತ್ತು ಹರಿಯಾಣ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಮನೋಹರ್ ಲಾಲ್ ಖಟ್ಟರ್ ವಿರುದ್ಧ ಘೋಷಣೆಗಳನ್ನು ಕೇಳಬಹುದು. ಇನ್ವಿಐಡಿ ಮತ್ತು ಸಂಬಂಧಿತ ಕೀವರ್ಡ್ಗಳನ್ನು ಬಳಸುವುದರಿಂದ, ನಾವು ವೀಡಿಯೊದ ಆರಂಭಿಕ ಆವೃತ್ತಿಯನ್ನು 2017 ರವರೆಗೆ ಕಂಡುಹಿಡಿಯಬಹುದು.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ವೀಡಿಯೊದ ಈ ಆವೃತ್ತಿಯು ಹಿಂದಿಯಲ್ಲಿ ಕೂಗು ಮತ್ತು ಘೋಷಣೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ. ಬದಲಾಗಿ ವೀಡಿಯೊದಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 33 ಸೆಕೆಂಡುಗಳಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು ತಮಿಳಿನಲ್ಲಿ “ಅಯ್ಯ್ಯೊ ಪೊಯ್ಟರೆ” ಅನ್ನೋದನ್ನ ಕೇಳಬಹುದು. ಅಂದರೆ “ಅಯ್ಯೋ ಅವರು ಹೋಗಿದ್ದಾರೆ”. ರ್ಯಾಲಿಯನ್ನು ನಿಖರವಾಗಿ ಎಲ್ಲಿಗೆ ಕರೆದೊಯ್ಯಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿಲ್ಲ.

ಇಲ್ಲಿ ವೀಡಿಯೋ ನೋಡಿ :-

ಜನವರಿ 25, 2017 ರಂದು ಅಪ್‌ಲೋಡ್ ಮಾಡಲಾದ ವೀಡಿಯೊದ ಹಿಂದಿ ಶೀರ್ಷಿಕೆ, “ಉದ್ರೇಕಗೊಂಡು ಜನರು ಮೋದಿಯವರ ಅಂತ್ಯಕ್ರಿಯೆಯ ಮೆರವಣಿಗೆಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ಭಾರತದ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ” ಎಂದು ಬರೆಯಲಾಗಿದೆ. ಈ ವೀಡಿಯೊದಲ್ಲಿ ತಮಿಳುನಾಡಿನಲ್ಲಿ ಅಂತ್ಯಕ್ರಿಯೆಯ ಮೆರವಣಿಗೆಯ ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಡ್ರಮ್ ಬೀಟ್ಸ್ ಅನ್ನು ಕೇಳಬಹುದು.

ಇದನ್ನು ಸುಳಿವು ಪರಿಗಣಿಸಿ, ನಾವು 2017 ರ ಜನವರಿಯಲ್ಲಿ ತಮಿಳುನಾಡಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಾಗಿ ಇಂಟರ್‌ನೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಹುಡುಕಿದೆವು. ಪಿಎಂ ಮೋದಿಯವರ ಅಣಕು ಅಂತ್ಯಕ್ರಿಯೆಯ ಮೆರವಣಿಗೆಗಳ ಸುದ್ದಿ ವರದಿಗಳು ಮತ್ತು ಯೂಟ್ಯೂಬ್ ವೀಡಿಯೊಗಳನ್ನು ನಾವು ಹೊರತೆಗೆದಿದ್ದೇವೆ. ಅವರ ಪ್ರತಿಕೃತಿಗಳನ್ನು ತಮಿಳು ವಿವಿಧ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಜಲ್ಲಿಕಟ್ಟು ಪರ ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರು ಸುಟ್ಟುಹಾಕಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಮೇಲಿನ ಕ್ರೌರ್ಯವನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ ತಮಿಳುನಾಡಿನ ಜನಪ್ರಿಯ ಬುಲ್-ಟ್ಯಾಮಿಂಗ್ ಕ್ರೀಡೆಯಾದ ಜಲ್ಲಿಕಟ್ಟು ಅನ್ನು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ನಿಷೇಧಿಸಿತು. ಆದರೆ ಭಾರಿ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯು ತಮಿಳುನಾಡು ವಿಧಾನಸಭೆಯನ್ನು ಪೊಂಗಲ್ ಕ್ರೀಡೆಯನ್ನು ಕಾನೂನುಬದ್ಧಗೊಳಿಸುವ ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸುವಂತೆ ಮಾಡಿತು.

ಜನವರಿ 20, 2017 ರಂದು ಪ್ರಕಟವಾದ “ದಿ ನ್ಯೂಸ್ ಮಿನಿಟ್” ನ ಲೇಖನವೊಂದರಲ್ಲಿ “ಪೋಸ್ಟರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಮೆಗಳನ್ನು ಸುಟ್ಟುಹಾಕಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಮೋದಿಯ ಹಲವಾರು ಅಣಕು ಅಂತ್ಯಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ಹೊರತೆಗೆಯಲಾಯಿತು. ಇದೇ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಹಲವಾರು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ವೈರಲ್ ವೀಡಿಯೊದಲ್ಲಿ ಮೆರವಣಿಗೆಯನ್ನು ನಿಖರವಾಗಿ ಎಲ್ಲಿ ನಡೆಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಮಗೆ ದೃಢೀಕರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದಿದ್ದರೂ, ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಅದೇ ವೀಡಿಯೊ ವಿಭಿನ್ನ ವಿಷಯಗಳೊಂದಿಗೆ ವೈರಲ್ ಆಗಿದೆ ಎಂದು ನಾವು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ.

ಜೂನ್ 2017 ರಲ್ಲಿ ಗುಜರಾತ್‌ನಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು ಮೋದಿ ವಿರೋಧಿ ಪ್ರತಿಭಟನೆ ಎಂದು ವಿಡಿಯೋ ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಕೇವಲ ಎರಡು ತಿಂಗಳ ನಂತರ, ಇದು ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಮತ್ತು ಹರಿಯಾಣ ಸರ್ಕಾರದ ವಿರುದ್ಧದ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯಾಗಿ ವೈರಲ್ ಆಗಿದೆ.

2018 ರಲ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಮೂರು ಭಾರತದ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ವಿಜಯವನ್ನು ಆಚರಿಸುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ.

ಹರಿಯಾಣದಲ್ಲಿ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ನಡೆದ ರೈತರ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿಯವರ ಅಣಕು ಅಂತ್ಯಕ್ರಿಯೆಯ ಮೆರವಣಿಗೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ಮೂಲಗಳಿಂದ ವರದಿಗಳು ನಮಗೆ ಸಿಗಲಿಲ್ಲ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಮೂಲ ವೀಡಿಯೊ ತಮಿಳಿನಲ್ಲಿರುವುದರಿಂದ ವೀಡಿಯೊ ಕನಿಷ್ಠ ಮೂರು ವರ್ಷ ಹಳೆಯದಾಗಿದೆ ಎಂದು ತೀರ್ಮಾನಿಸಬಹುದು.

ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ದಿಗಳ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ದೇಣಿಗೆ ನೀಡಿ ಬೆಂಬಲಿಸಿ
Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published.