ಅರ್ನಬ್ ಬಂಧನ ರಾಜಕೀಯ: ಮಾಧ್ಯಮ ವಿಫಲವಾಗಿದ್ದು ಎಲ್ಲಿ? BJP ಏಕೆ ಹಾರಾಡುತ್ತಿದೆ?

ರಾಜಕೀಯ ವೃತ್ತಿಜೀವನವನ್ನು ಬಯಸುವ ಯಾರಾದರೂ ಅರ್ನಬ್ ಗೋಸ್ವಾಮಿಯ ಬಗೆಗೆ  ಅಸೂಯೆಪಡುತ್ತಾರೆ. ಯುಎಸ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಚುನಾವಣೆಯು ವಿಶ್ವದ ಗಮನ ಸೆಳೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿಯೇ ಗೋಸ್ವಾಮಿ ಸುದ್ದಿ ಚಾನೆಲ್‌ಗಳ ಹೆಡ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿದ್ದರು. ರಾಜಕೀಯವಾಗಿ ಭಿನ್ನ ನಿಲುವು-ಸಿದ್ದಾಂತ ಉಳ್ಳವಳಿಗೆ ಗೋಸ್ವಾಮಿಯ ಬಂಧನ ಸರಿಯೆನಿಸಿದರೂ, ಬಂಧನವು ಗೋಸ್ವಾಮಿಯನ್ನು ಕೆಲ ದಿನಗಳ ಮಟ್ಟಿಗೆ ಹಿಮ್ಮೆಟ್ಟಿದ್ದರೂ, ಅರ್ನಬ್ ಗೋಸ್ವಾಮಿಯ ರಾಜಕೀಯ ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷೆ ಹಿಂದೆ ಸರಿಯಲಾರದು.

ಬಿಜೆಪಿ ಮತ್ತು ಮೋದಿಯ ಬಗೆಗೆ ಭಜನೆ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ ಗೋಸ್ವಾಮಿಯ ಬಂಧನದಿಂದಾಗಿ ಅವರನ್ನು ಫಾಲೋ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ ಅಭಿಮಾನಿಗಳೇ ಮೋದಿಯ ವಿರುದ್ಧ ಸಿಟ್ಟಿಗೆದ್ದು ಹಲವಾರು ಮೀಮ್ಸ್‌ಗಳನ್ನು ಮಾಡಿ ಸೋಷಿಯಲ್‌ ಮೀಡಿಯಾದಲ್ಲಿ ಟ್ರೋಲ್‌ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಹೀಗೆಂದ ಮಾತ್ರಕ್ಕೆ ಅಥವಾ ಬಂಧನ ಮಾತ್ರಕ್ಕಾಗಿ ಗೋಸ್ವಾಮಿ ಬಿಜೆಪಿಯ ಭಜನೆಯನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಬಂಧನವಾಗಿ ಮತ್ತೆ ತನ್ನ ಕೆಲಸವನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸುವುದೇ ಬಿಜೆಪಿ ಗುಣಗಾನದ ಜೊತೆಗೆ ಎಂಬುದು ಸಾರ್ವಕಾಲಿಕವಾಗಿ ಗೊತ್ತಿರುವ ವಿಷಯ.

ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮದ ನೈತಿಕತೆಯನ್ನು, ಮಾಧ್ಯಮ ಸಿದ್ಧಾಂತವನ್ನು ಬದಿಗೊತ್ತಿ ಸಂಘಪರಿವಾರ, ಬಿಜೆಪಿಗಳ ಹೊಗಳು ಭಟ್ಟರಾಗಿರುವ ರಿಪಬ್ಲಿಕ್‌ ಟಿವಿ ಮತ್ತು ಅಂತಹ ಹಲವು ಮಾಧ್ಯಮಗಳಿಗೆ ಗೋಸ್ವಾಮಿಯ ಬಂಧನವು ಬೆಂಕಿಯಿಟ್ಟಂತಾಗಿದೆ. ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತು ಪೊಲೀಸರು ಅವರ ಕೆಂಗಣ್ಣಿಗೆ ಗುರಿಯಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಆದರೆ, ಪೊಲೀಸರ ಕ್ರಮದಿಂದಾಗಿ ಧೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಲಾಭ ಮತ್ತು ಫಲಾನುಭವ ಇರುವುದು ಗೋಸ್ವಾಮಿಗೆ ಮಾತ್ರ.

ಹಲವಾರು ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಕೇಂದ್ರದ ಆಡಳಿತಾರೂಧ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪಕ್ಷ ಮತ್ತು ಅದರ ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್‌ ಮಂತ್ರಿಗಳು, ರಾಜ್ಯದ ರಾಜ್ಯಪಾಲರು ಒಬ್ಬ ಪತ್ರಕರ್ತನ ಬಂಧನವನ್ನು “ಪತ್ರಿಕಾ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಮೇಲಿನ ದಾಳಿ” ಎಂದು ವಿರೋಧಿಸಿ, ಆತನ ರಕ್ಷಣೆಗಿಳಿದಿದ್ದ ಉದಾಹರಣೆಗಳು ಈ ಹಿಂದೆ ನಡೆದಿದ್ದಿಲ್ಲ. ಆದರೆ, ಇಂದು ಅರ್ನಬ್‌ರ ರಕ್ಷಣೆಗೆ ಒಂದು ಪಕ್ಷದ ಸಾರಥ್ಯವೇ ಮುಂದಿದೆ. ಇದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅದೇ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿಗಳ ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ಹಲವು ಪತ್ರಕರ್ತರನ್ನು ಬಂಧಿಸಲಾಗಿದೆ. ಅದರೆ, ಆ ಬಗ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ಚಕಾರವನ್ನು ಇವರಾರು ತೆಗೆದಿಲ್ಲ. ಕಾರಣ ಆ ಪತ್ರಕರ್ತರ ಮೌಲ್ಯಗಳು, ತತ್ವ-ಸಿದ್ಧಾಂತಗಳು ಬೇರೆಯೇ ಆಗಿವೆ. ಹಾಗಾಗಿ ಆ ಪತ್ರಕರ್ತರ ವಿರುದ್ಧ ಯುಎಪಿಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿಯೂ ದೂರು ದಾಖಲಾಗಿದೆ.

ಇದನ್ನೂ ಓದಿ: ಅರ್ನಬ್‌ ಗೋಸ್ವಾಮಿಗೆ ಜೈಲಿನಲ್ಲೇ ದೀಪಾವಳಿ: ಜಾಮೀನು ನೀಡಲು ಬಾಂಬೆ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ ನಕಾರ!

ಗೋಸ್ವಾಮಿಯ ಬಂಧನವನ್ನು ಪತ್ರಿಕಾಲಯ ಮೇಲಿನ ಆಕ್ರಮಣ ಎಂದು ಖಂಡಿಸಿ, ಕನ್ನಡ ಮಾಧ್ಯಮಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವು ಮಾಧ್ಯಮಗಳು ಅಬ್ಬರಿಸಿ ಬೊಬ್ಬಿರಿದವು. ಅವರಿಗೆ ಗೋಸ್ವಾಮಿ ಬಂಧನದ ಸುತ್ತಲಿನ ರಾಜಕೀಯ ಆಟವು ಬೌದ್ಧಿಕ ಸವಾಲನ್ನು ವೊಡ್ಡಿದೆ. ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ ಗೋಸ್ವಾಮಿಯ ಬಂಧನವನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿದ ಕನ್ನಡದ ಸುದ್ದಿ ಮಾಧ್ಯಮಗಳಿಗೆ ಕನ್ನಡದ್ದೇ ಮಾಧ್ಯಮವಾದ ಪವರ್‌ ಟಿವಿ ಮತ್ತು ಅದರ ನಿರೂಪಕ ರೆಹಮಾನ್‌ ಅವರ ಬಂಧನ ಕಾಣಲೇ ಇಲ್ಲ. ಏಕೆಂದರೆ, ಪವರ್ ಟಿವಿ ಸುದ್ದಿ ಭಿತ್ತರಿಸಿದ್ದು ಬಿಜೆಪಿ ಆಡಳಿತ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿತ್ತು.

ಪ್ರಭುತ್ವದ ವಿರುದ್ಧ ಮಾಧ್ಯಮಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಬಲವಾಗಿದ್ದ ಪ್ರಸಿದ್ದ ಪತ್ರಕರ್ತರು ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ಧ್ವಿನಿಗಳಾಗಿದ್ದರು. ಆದರೆ, ಅವರ ಮೇಲಿನ ದಾಳಿಯ ವಿರುದ್ಧ ಯಾವುದೇ ಬಹುಸಂಖ್ಯೆಯ ಮಾಧ್ಯಮಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ರಾಜಕೀಯ ಶಕ್ತಿಗಳ ದನಿ ಎತ್ತಲಿಲ್ಲ. ಅವರಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಗೋಸ್ವಾಮಿ ಜೈಲಿನಲ್ಲಿರುವುದು ಅವರಿಗೆ ಸರಿಯಾದ ಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ. ಗೋಸ್ವಾಮಿ ಒಬ್ಬರೇ ಭಾರತೀಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮದ ನ್ಯಾಯೋಚಿತ, ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ, ಸ್ವತಂತ್ರ್ಯ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮವನ್ನು ಅವಮಾನಿಸಿ, ಧ್ವಂಸಗೊಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅವರ ವೇದಿಯೆಯಾಗಿರುವ ಸುದ್ದಿ ವಾಹಿನಿ, ಮಾಧ್ಯಮ ವಿಚಾರಣೆ, ಜನರ ಮೇಲಿನ ಕಿರುಕುಳ ಮತ್ತು ಪ್ರಭುತ್ವಕ್ಕೆ ಒಂದು ಕೆಟ್ಟ ವಾಹನವಾಗಿತ್ತು. ಅವರ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಣೆಗೂ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಹಿತಾಸಕ್ತಿ ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸೇವಾ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮಕ್ಕೂ ಯಾವುದೇ ಸಂಬಂಧವಿಲ್ಲ.

ಗೋಸ್ವಾಮಿಯವರ ಗುರಿ ಮತ್ತು ತನ್ನನ್ನು ತಾನು ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದ ರೀತಿ, ತನ್ನದೇ ಕಾನೂನು, ತಾನೇ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶ, ತೀರ್ಪುಗಾರ ಮತ್ತು ಮರಣದಂಡನೆಕಾರನಂತೆ ಭಾವಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದರು. ಸಂಕ್ಷಿಪ್ತವಾಗಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಅವರು ಸೀರಿಲ್‌ ಅಪರಾಧಿಯಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಅವರ ರಾಜಕೀಯ ಮಾಸ್ಟರ್‌ಗಳು ಅವರನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಪಟ್ಟ ಪ್ರಯತ್ನಗಳ ಹೊರತಾಗಿಯೂ ಅವರು ಸೇರಿದ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಅವರು ಅರ್ಹರು.

ಇದನ್ನೂ ಓದಿ: ಗೋಸ್ವಾಮಿಯನ್ನು ಸಮರ್ಥಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ದಿ ಪ್ರಕಟಿಸಿದ OpIndia ಸುದ್ದಿಸೈಟ್!‌

ಮುಂಬೈ ಪೊಲೀಸರು ಮತ್ತು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದ ರಾಜಕೀಯ ನಾಯಕರನ್ನು ರಾಕ್ಷಸರು ಎಂದು ಬಿಂಬಿಸುವ ಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ಅವರು ಕೆಲವು ದಿನಗಳನ್ನು ಗೆದ್ದಿದ್ದಾರೆ. ಕೆಲವು ದಿನಗಳ ಹಿಂದೆ ಒಬ್ಬ ಮಹಿಳೆ ಮುಂಬೈ ಪೊಲೀಸರನ್ನು ನಿಂದಿಸುವಾಗ ಸಾರ್ವಜನಿಕರು ಪೊಲೀಸರ ಪರವಾಗಿ ಬಂದರು. “ಇದು ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶವಲ್ಲ, ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ. ಇಲ್ಲಿಯ ಪೊಲೀಸರು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ವರ್ತಿಸುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ಜನರು ಹೇಳಿದರು. ಅದೇ ಪೊಲೀಸರನ್ನು ಗೋಸ್ವಾಮಿಯ ಬಂಧನದ ನಂತರ ಅತ್ಯಂತ ದಮನಕಾರಿ ಮತ್ತು ಕೆಟ್ಟದ್ದಾಗಿ ಚಿತ್ರಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಶಿವಸೇನೆ ನೇತೃತ್ವದ ಸರ್ಕಾರವು ಟಿವಿ ಮಾಧ್ಯಮದೊಳಗಿನ ವ್ಯಕ್ತಿತ್ವವನ್ನು ಭೇದಿಸಿತು, ಅವರು ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮದ ಉಡುಪಿನಲ್ಲಿರುವ ಬಿಜೆಪಿಯ ಇಚ್ಛಾಸಕ್ತಿಯ ಸಹಚರ ಮತ್ತು ಅದರ ಮಾಧ್ಯಮ ಕಮಾಂಡರ್‌ ಎಂಬುದನ್ನು ಬಹಿರಂಗಗೊಳಿಸಿತು.

ಆದರೂ, ಈ ಕ್ರಮವು ಕೇಂದ್ರ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ರಾಜಕೀಯ ಶಕ್ತಿಗಳಿಂದ ಪೊಲೀಸರು ಬಳಸಲ್ಪಟ್ಟ ಅಥವಾ ದುರುಪಯೋಗಪಡಿಸಿಕೊಂಡ ದುಃಖದ ಸತ್ಯವನ್ನು ಒತ್ತಿಹೇಳುತ್ತದೆ.

ಫೆಬ್ರವರಿ 2020 ರ ಗಲಭೆಗೆ ಬಂದಾಗ ದೆಹಲಿ ಪೊಲೀಸರಿಗಿಂತ ಮುಂಬೈ ಪೊಲೀಸರು ಗೋಸ್ವಾಮಿಯೊಂದಿಗೆ ವ್ಯವಹರಿಸಲು ರಾಜಕೀಯ ಆಜ್ಞೆಗಳನ್ನು ಮುಕ್ತವಾಗಿರಬಾರದು. ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿನ ಪೊಲೀಸರಲ್ಲದೆ, ಕೇಂದ್ರವು ಸಿಬಿಐನಂತಹ ಇತರ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ, ಸಿಬಿಐ ಪಕ್ಷಪಾತದ ಉದ್ದೇಶಗಳಿಗಾಗಿ ನಿರ್ದಯವಾಗಿ ಬಳಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ.

ಆತ್ಮಹತ್ಯೆಗೆ ಪ್ರಚೋದನೆಯ ಆರೋಪದಲ್ಲಿ ಗೋಸ್ವಾಮಿ ಬಂಧನವಾಗಿದೆ. ತನಿಖಾ ಪತ್ರಿಕೋದ್ಯಮ ಅಥವಾ ವೃತ್ತಿಪರ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿನ ಹೆಮ್ಮೆ ಪಡುವ ಪತ್ರಿಕೆಗಳು – ಸಿಬಿಐ ಈ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಮುಕ್ತಾಯಗೊಳಿಸುವುದು ರಾಜಕೀಯ ಕೆಲಸವೇ ಅಥವಾ ಇಲ್ಲವೇ ಎಂದು ತನಿಖೆ ನಡೆಸಬೇಕಾಗಿತ್ತು. ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಮುಚ್ಚಿಹಾಕುವುದು ರಾಜಕೀಯವಾಗಿದ್ದರೆ, ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಪುನಃ ತೆರೆಯುವುದು ಅನಿವಾರ್ಯ. ನ್ಯಾಯವನ್ನು ಖಾತರಿಪಡಿಸುವ ಕಾರಣಗಳಿಗಾಗಿ ಅಧಿಕಾರದಲ್ಲಿರುವ ಪಕ್ಷವು ಬದಲಾದಾಗ ರಾಜಕೀಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಆತ್ಮಹತ್ಯೆಯಿಂದ ಮರಣ ಹೊಂದಿದವರ ಕುಟುಂಬಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯ ದೊರಕಿಲ್ಲವೇ? ಪತ್ರಿಕಾ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಬಲಿಪೀಠದ ಮೇಲೆ ಅವರನ್ನು ತ್ಯಾಗ ಮಾಡಬೇಕೇ? ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆ ಮುಂದಿದೆ.

ಇದು ನಮ್ಮ ಮುಂದೆ ಎರಡನೇ ದುಃಖದ ಸತ್ಯಕ್ಕೆ ತೆರೆದಿಡುತ್ತದೆ: ಇದು ಎರಡು ಪಕ್ಷಗಳ ನಡುವೆ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಅಸಮಾನ ರಾಜಕೀಯ ಯುದ್ಧ. ಒಂದು ಕೇಂದ್ರದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಇನ್ನೊಂದು ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ. ಗೋಸ್ವಾಮಿ ಈ ರಾಜಕೀಯ ನಾಟಕದ ಬಲಿಪಶು ಎನ್ನಬಹುದೇ? ಅಥವಾ ರಾಜಕೀಯದಿಂದ ಹೊರನಿಂತು ನ್ಯಾಯಕ್ಕಾಗಿನ ಸಂಘರ್ಷ ಎನ್ನಬಹುದೇ?


ಇದನ್ನೂ ಓದಿ: ಸುದ್ದಿ ಪ್ರಸಾರ ಮಾಡಿ, ಮಾನಹಾನಿ ಮಾಡುವ ನಿಮ್ಮ ಅಭಿಪ್ರಾಯವನ್ನಲ್ಲ: ರಿಪಬ್ಲಿಕ್‌ ಟಿವಿ ಮತ್ತು ಟೈಮ್ಸ್‌ ನೌಗೆ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ ತಾಕೀತು!

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *