ರೂಪಾಂತರಿ ಕೊರೊನಾದಂತೆ ದೇಶದಲ್ಲಿ ವೇಗವಾಗಿ ಹರಡುತ್ತಿದೆ ಹಕ್ಕಿ ಜ್ವರ…!

ದೇಶದಲ್ಲಿ ಈ ಕೋವಿಡ್ -19 ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಪಕ್ಷಿ ಜ್ವರ ಹೊಸ ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಸಿದೆ. ರಾಜಸ್ಥಾನ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದ ನಂತರ ಹಿಮಾಚಲದಲ್ಲಿ 1000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಪಕ್ಷಿಗಳು ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿವೆ. ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೇ ಇದು ಹೆಚ್ಚು ವೇಗವಾಗಿ ಹರಡುತ್ತಿದೆ. ಸತ್ತ ಹಕ್ಕಿಗಳ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದ ಭೋಪಾಲ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯಕ್ಕೆ ಕಳುಹಿಸಲಾಗಿದೆ.

ರಾಜಸ್ಥಾನದ ಹಲಾವರ್ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ಪಕ್ಷಿ ಜ್ವರ ದೃಢಪಟ್ಟಿದೆ. ಶನಿವಾರ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಕೋಟಾ ಮತ್ತು ಪಾಲಿಯಲ್ಲಿ ಕಾಗೆಗಳು ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿವೆ. ಇದು ಈಗ ಐದು ಜಿಲ್ಲೆಗಳಿಗೆ ಹರಡುತ್ತಿದೆ. ಬರಾನ್‌ನಲ್ಲಿ 19, ಹಲಾವರ್‌ನಲ್ಲಿ 15 ಮತ್ತು ಕೋಟಾದ ರಾಮಗಂಜ್‌ಮಂಡಿಯಲ್ಲಿ ಶನಿವಾರ 22 ರಾವೆನ್‌ಗಳು ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿವೆ. ಕೋಟಾ ವಿಭಾಗದ ಈ 3 ಜಿಲ್ಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಈವರೆಗೆ 177 ಕಾಗೆಗಳು ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿವೆ. ಇಂದೋರ್‌ನಲ್ಲಿ ಇನ್ನೂ 13 ಕಾಗೆಗಳು ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿವೆ.

ವಲಸೆ ಹಕ್ಕಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಆತಂಕ: ರಾಜಸ್ಥಾನ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದ ನಂತರ ಹಿಮಾಚಲ ಪ್ರದೇಶದ ಪೆಂಗ್ ಅಣೆಕಟ್ಟು ಅಭಯಾರಣ್ಯದಲ್ಲಿ ಒಂದು ವಾರದಲ್ಲಿ 1,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ವಲಸೆ ಹಕ್ಕಿಗಳು ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿವೆ. ರಷ್ಯಾ, ಸೈಬೀರಿಯಾ, ಮಧ್ಯ ಏಷ್ಯಾ, ಚೀನಾ, ಟಿಬೆಟ್ ಮುಂತಾದ ವಿವಿಧ ಜಾತಿಗಳ ವರ್ಣರಂಜಿತ ಪಕ್ಷಿಗಳು ಪ್ರತಿವರ್ಷ ಪೆಂಗ್ ಡ್ಯಾಮ್ ಅಭಯಾರಣ್ಯಕ್ಕೆ ದೀರ್ಘ ಹಾರಾಟದಲ್ಲಿ ಬಂದು ಪ್ರವಾಸಿಗರನ್ನು ಆಕರ್ಷಿಸುತ್ತವೆ. ಈ ಪಕ್ಷಿಗಳು ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ಸತ್ತು ಹೋಗಿವೆ. ಪಕ್ಷಿ ಜ್ವರ ಸಾಧ್ಯತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ವನ್ಯಜೀವಿ ಸಚಿವಾಲಯ ಜಿಲ್ಲಾಧಿಕಾರಿ ಕಾಂಗ್ರಾ ಅವರಿಗೆ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಿದ್ದು, ಸರೋವರದಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಾ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಜನರಲ್ಲಿ ಭೀತಿ: ಕಿಂಗ್ ಫಿಶರ್ ಮತ್ತು ಮ್ಯಾಗ್ಪೈ ಕೂಡ ಬರಾನ್ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ನಿರಂತರವಾಗಿ ಸಾಯುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಜೋಧಪುರದಲ್ಲಿ ಶನಿವಾರ ಯಾವುದೇ ಸಾವು ಸಂಭವಿಸಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ 152 ಕಾಗೆಗಳು ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿವೆ. ಕೋಟಾ ವಿಭಾಗದಲ್ಲಿ ಪಕ್ಷಿ ಜ್ವರದಿಂದಾಗಿ ಜನರಲ್ಲಿ ಭೀತಿ ಇದೆ. ಹಲಾವರ್ ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ಇತರ ಸ್ಥಳಗಳಿಂದ ಮಾದರಿಗಳು ಬಂದಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಸಾವಿನ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ಮುಖ್ಯ ವನ್ಯಜೀವಿ ವಾರ್ಡನ್, ಎಂ.ಎಲ್. ಮೀನಾ ಅವರು ರಾಜ್ಯಾದ್ಯಂತ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ಜಲಾವರ್‌ನಲ್ಲಿ ನಿಯಂತ್ರಣ ಕೊಠಡಿ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಉಳಿದ ಸ್ಥಳಗಳನ್ನೂ ತನಿಖೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಪಕ್ಷಿ ಜ್ವರ ದೊಡ್ಡ ಅಪಾಯ: ಕೋಳಿಗಳಲ್ಲಿ ಪಕ್ಷಿ ಜ್ವರ ಸೋಂಕು ಕಂಡುಬಂದರೆ, ಅದು ದೊಡ್ಡ ಅಪಾಯಕಾರಿಯಾಗಿದೆ. ಕೋಳಿಗಳು ಮಾನವರಿಗೆ ವೈರಸ್ ಹರಡುತ್ತವೆ ಎಂದು ಊಹಿಸಲಾಗಿದೆ. ಚಳಿಗಾಲದ ವಲಸೆಗಾಗಿ ಸಾವಿರಾರು ವಿದೇಶಿ ಪಕ್ಷಿಗಳು ರಾಜ್ಯಕ್ಕೆ ಬಂದಿವೆ. ಸೋಂಕಿನ ಭಯವೂ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತಿದೆ. ಸಂಭಾರ್ ಸರೋವರ ದುರಂತದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಅತ್ಯಂತ ವಿಲಕ್ಷಣ ಪಕ್ಷಿಗಳು ಸಹ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದಿಂದ ಪ್ರಭಾವಿತವಾಗಿವೆ. ಸತ್ತ ಹಕ್ಕಿಗಳ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದ ಭೋಪಾಲ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯಕ್ಕೆ ಕಳುಹಿಸಲಾಗಿದೆ. ವರದಿ ಬಂದ ನಂತರವೇ ಸಾವಿನ ಕಾರಣಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಬಹುದು.

ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ದಿಗಳ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ದೇಣಿಗೆ ನೀಡಿ ಬೆಂಬಲಿಸಿ
Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Verified by MonsterInsights