ವ್ಯಂಗ್ಯಚಿತ್ರಗಳ ಮೂಲಕ ಕೋವಿಡ್ ಬಗ್ಗೆ ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸಿದ ‘ಕಾರ್ಟೂನ್ ಮ್ಯಾನ್’ ಕೊರೊನಾಕ್ಕೆ ಬಲಿ!

ಕೇರಳದ ‘ಕಾರ್ಟೂನ್ ಮ್ಯಾನ್’ ಎಂದೇ ಹೆಸರಾದ ಇಬ್ರಾಹಿಂ ಬದುಶಾ ಕೋವಿಡ್-19ನಿಂದ ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದ್ದಾರೆ.

ಜೂನ್ 2 ರ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಪೋಸ್ಟ್ ಕೋವಿಡ್ -19 ನ್ಯುಮೋನಿಯಾದಿಂದ ನಿಧನರಾದ ಇಬ್ರಾಹಿಂ ಬದುಶಾ(37 ), ಕೇರಳದ ಅತ್ಯಂತ ಜನಪ್ರಿಯ ವ್ಯಂಗ್ಯಚಿತ್ರಕಾರರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರು. ಬದುಶಾ ಕೇರಳ ಕಾರ್ಟೂನ್ ಅಕಾಡೆಮಿಯ ಮಾಜಿ ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷ ಮತ್ತು ಪೂಝಾ ಡಾಟ್ ಕಾಮ್ ನಲ್ಲಿ (Puzha.com.) ರಾಜಕೀಯ ವ್ಯಂಗ್ಯಚಿತ್ರಕಾರರಾಗಿದ್ದರು. ಅವರು ಕಳೆದ ಹಲವಾರು ತಿಂಗಳುಗಳಿಂದ ಕೋವಿಡ್-19 ನಲ್ಲಿ ಜಾಗೃತಿ ವ್ಯಂಗ್ಯಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ರಚಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಒಂದು ತಿಂಗಳ ಹಿಂದೆ, ಕೇರಳ ವಿಧಾನಸಭಾ ಚುನಾವಣಾ ಫಲಿತಾಂಶ ಪ್ರಕಟವಾಗುತ್ತಿದ್ದಾಗ, ಬದುಶಾ ಫೇಸ್‌ಬುಕ್‌ಗೆ ಕರೆದೊಯ್ದು ವಿಜೇತ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳ ವ್ಯಂಗ್ಯಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದರು.

ಅವರು ಕೊನೆಯದಾಗಿ ಮೇ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ನಿಧನರಾದ ರಾಜಕಾರಣಿ ಕೆ.ಆರ್.ಗೌರಿ ಅಮ್ಮ ಮತ್ತು ನಟ ಮದಂಬು ಕುಂಜುಕುಟ್ಟನ್ ಅವರಿಗೆ ಗೌರವ ಸಲ್ಲಿಸಿದರು. ಕರೋನವೈರಸ್ಗೆ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಪರೀಕ್ಷೆ ನಡೆಸಿದ ಬದುಶಾ ನಂತರ ನ್ಯುಮೋನಿಯಾವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಅಲುವಾ ಜಿಲ್ಲಾ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿದ್ದರು.

ಬದುಶಾ ಅವರನ್ನು ‘ಗುರು’ ಎಂದು ಕರೆದ ಜನಪ್ರಿಯ ಒಂದು ನಿಮಿಷದ ವ್ಯಂಗ್ಯಚಿತ್ರಕಾರ ಸಜ್ಜೀವ್ ಬಾಲಕೃಷ್ಣನ್ ಅವರು ಹೃದಯಸ್ಪರ್ಶಿ ಗೌರವ ಸಲ್ಲಿಸಿದರು. “ಅಂತಹ ಉತ್ಸಾಹದಿಂದ ವ್ಯಂಗ್ಯಚಿತ್ರಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿದ ಇನ್ನೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ನಾನು ನೋಡಿಲ್ಲ. ಬದುಷಾ ಅವರ ಕೊಡುಗೆಗಳು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಮಕ್ಕಳಿಗಾಗಿ ಇವೆ. ಅವರು ಕೇರಳದಲ್ಲಿ ವರ್ಣಮಾಲೆಯ ವ್ಯಂಗ್ಯಚಿತ್ರದ ನಾಯಕರಾಗಿದ್ದರು. ಅವರ ವರ್ಣಮಾಲೆಯ ವ್ಯಂಗ್ಯಚಿತ್ರಗಳಿಗಾಗಿ ಕೇರಳ ಮತ್ತು ವಿದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಅಭಿಮಾನಿಗಳು ಇದ್ದರು” ಎಂದು ಸಜ್ಜೀವ್ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.

2019 ರಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿಗಳ ವಿಪತ್ತು ಪರಿಹಾರ ನಿಧಿಗೆ (ಸಿಎಂಡಿಆರ್ಎಫ್) ಹಣ ಸಂಗ್ರಹಿಸುವ ಅಭಿಯಾನದ ಅಂಗವಾಗಿ ಬದುಶಾ ಕೇರಳದ ವಿವಿಧ ಭಾಗಗಳಿಗೆ ಪ್ರಯಾಣ ಬೆಳೆಸಿದರು. ಇದು 2019 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರವಾಹದ ನಂತರ ತಕ್ಷಣವೇ ಆಗಿತ್ತು. ಅವರು ಮತ್ತು ಇತರ ಹಲವಾರು ವ್ಯಂಗ್ಯಚಿತ್ರಕಾರರು ಒಟ್ಟಾಗಿ ಕಾರ್ಟೂನ್ ಕ್ಲಬ್ ಅನ್ನು ರಚಿಸಿ ಸಿಎಂಡಿಆರ್ಎಫ್ಗೆ ದೇಣಿಗೆ ನೀಡುವ ಬಗ್ಗೆ ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸಿದರು.

ಬದುಶಾ ತನ್ನ ಹೆಂಡತಿ ಫಸಿನಾ ಮತ್ತು ಮೂವರು ಪುಟ್ಟ ಮಕ್ಕಳಾದ ಫನಾನ್, ಆಯಿಷಾ ಮತ್ತು ಅಮನ್ ರನ್ನು ಅಗಲಿದ್ದಾರೆ.

ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ದಿಗಳ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ದೇಣಿಗೆ ನೀಡಿ ಬೆಂಬಲಿಸಿ
Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Verified by MonsterInsights