ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ ಸೂಪರ್ ಮಾರ್ಕೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಚೀನೀಯರಿಗೆ ಪ್ರವೇಶ ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲಾಗಿತ್ತೇ? ಸತ್ಯವೇನು?

ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ಸೂಪರ್ ಮಾರ್ಕೆಟ್ ಒಳಗೆ ಚೀನೀ ಮೂಲದ ಜನರಿಗೆ ಪ್ರವೇಶವಿಲ್ಲ ಎಂಬ ಹೇಳಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ದಂಪತಿಗಳು ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯೊಂದಿಗೆ ಜಗಳವಾಡುತ್ತಿರುವ ವಿಡಿಯೋ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿ ವೈರಸ್‌ ಆಗಿದೆ. ಆ ವಿಡಿಯೋವನ್ನು ಗುಜರಾತಿ ನ್ಯೂಸ್ ಚಾನೆಲ್ ಟಿವಿ 9 ಗುಜರಾತಿ “#ಕೊರೋನವೈರಸ್ #ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದಲ್ಲಿ ಚೀನೀಯರ ಮೇಲೆ ಜನಾಂಗೀಯ ದಾಳಿಯನ್ನು ಹುಟ್ಟುಹಾಕಿದೆ.” ಎಂಬ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಟ್ವೀಟ್‌ ಮಾಡಿದೆ. ವೀಡಿಯೊ ಪ್ರಕಾರ, ಚೀನೀ ಜನರಿಗೆ ಸೂಪರ್ ಮಾರ್ಕೆಟ್‌ಗೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಅವಕಾಶವಿಲ್ಲ.

#viralvideo : #coronavirus has sparked racist attacks on Chinese in #Australia .
According to Viral video, chinese people are not allowed to enter supermarket. pic.twitter.com/HOaSeBAtr3

— tv9gujarati (@tv9gujarati) April 16, 2020

ಬಿಜೆವೈಎಂ ತೆಲಂಗಾಣದ ವಕ್ತಾರ ರೂಪ್ ದಾರಕ್ ಅವರು “ಯುರೋಪ್‌-ಆಫ್ರಿಕಾ ಚೈನೀಸ್‌ಅನ್ನು ಅಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ಸೂಪರ್‌ ಮಾರ್ಕೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಒಳಗೆ ಬಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿಲ್ಲ. ಇಡೀ ವಿಶ್ವ ಇದನ್ನು ಅನುಸರಿಸಬೇಕು” ಎಂದು ಟ್ವೀಟ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ 1,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ರಿಟ್ವೀಟ್‌ಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದೆ. ಐಪಿಎಸ್ ಅಧಿಕಾರಿ ಎಚ್‌ಜಿಎಸ್ ಧಲಿವಾಲ್ ಕೂಡ ಇದನ್ನು ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.

ಫೇಸ್‌ಬುಕ್ ಮತ್ತು ಟ್ವಿಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ಇನ್ನೂ ಅನೇಕ ಜನರು ಇದೇ ನಿರೂಪಣೆಯೊಂದಿಗೆ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.

 

ಫ್ಯಾಕ್ಟ್-ಚೆಕ್ 

ಈ ವಿಡಿಯೋ ಬಗ್ಗೆ ಸತ್ಯಾಂಶವನ್ನು ಹುಡುಕಿದಾಗ, 2020ರ ಏಪ್ರಿಲ್ 11 ರಂದು ಪ್ರಕಟವಾದ ಯುಕೆ ಸುದ್ದಿ ಲೆಟ್‌ಲೆಟ್ ಡೈಲಿ ಮೇಲ್‌ನ ಲೇಖನವನ್ನು ಆಲ್ಟ್ ನ್ಯೂಸ್ ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ. ಮೆಲ್ಬೋರ್ನ್‌ನ ಲಿಲಿಡೇಲ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಬಿಗ್ ಡಬ್ಲ್ಯೂ ಅಂಗಡಿಯಲ್ಲಿ ಬೇಬಿ ಫಾರ್ಮುಲಾವನ್ನು ಎಕ್ಸ್‌ಚೇಂಜ್‌ ಮಾಡುವ ಕುರಿತು ಇಬ್ಬರು ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು ವಾಗ್ವಾದದಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ. ಮುಖವಾಡ ಧರಿಸಿದ ದಂಪತಿಗಳು ಚೆಕ್‌ ಔಟ್‌ನಲ್ಲಿ ತಲಾ ಎರಡು ಟಿನ್ ಬೇಬಿ ಫಾರ್ಮುಲಾಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಾಲಾಗಿ ನಿಂತಿದ್ದಾರೆ.

ಬಿಗ್ ಡಬ್ಲ್ಯೂ, ಕೋಲ್ಸ್ ಮತ್ತು ವೂಲ್‌ವರ್ತ್ಸ್‌ನಂತಹ ಪ್ರಮುಖ ಚಿಲ್ಲರೆ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು ದೀರ್ಘಕಾಲದಿಂದ ಅಂಗಡಿಯಲ್ಲಿನ ನೀತಿಯನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ಮಾಧ್ಯಮ ಸಂಸ್ಥೆ ನ್ಯೂಸ್.ಕಾಮ್ ತಿಳಿಸಿದೆ. ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಖರೀದಿಸುವವರನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಪ್ರತಿ ಖರೀದಿಗೆ ಎರಡು ಬೇಬಿ ಫಾರ್ಮುಲಾ ಟಿನ್‌ಗಳನ್ನು ಸೀಮಿತಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ. ಹಾಗಾಗಿ “ಬಿಗ್ ಡಬ್ಲ್ಯೂನಲ್ಲಿ ಪುರುಷ ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯೊಂದಿಗೆ ಜಗಳ ಆಡುತ್ತಿದ್ದ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು ಚೆಕ್ ಔಟ್‌ ಟ್ನಲ್ಲಿ ಬೇಬಿ ಫಾರ್ಮುಲಾ ಟಿನ್ಗಳೊಂದಿಗೆ ಅನೇಕ ಬಾರಿ ಸಾಲುಗಟ್ಟಿ ನಿಂತಿರುವುದನ್ನು ಈ ತುಣುಕಿನಲ್ಲಿ ತೋರಿಸಲಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಲೆಟ್‌ಲೆಟ್‌ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಟಿನ್‌ಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸುವ ದಂಪತಿಗಳನ್ನು ಭದ್ರತಾ ಅಧಿಕಾರಿ ಅಂಗಡಿಯಿಂದ ಹೊರಗೆ ಕರೆದೊಯ್ದಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ಟೆಲಿವಿಷನ್ ಚಾನೆಲ್ 7 ನ್ಯೂಸ್ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.

ಮಗುವಿನ ಆಹಾರವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿಡಲಾಗಿದೆ ಎಂಬ ಆರೋಪದ ಮೇಲೆ ಇಬ್ಬರು ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು ತೀವ್ರ ವಾಗ್ವಾದದಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿರುವ ವಿಡಿಯೋವನ್ನು ಚೀನಾದ ಪ್ರಜೆಗಳಿಗೆ ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ಸೂಪರ್ ಮಾರ್ಕೆಟ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡಿಲ್ಲ ಎಂಬ ಸುಳ್ಳು ಹೇಳಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ ಎಂಬುದು ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ ಚೆಕ್‌ನಿಂದ ತಿಳಿದು ಬಂದಿದೆ.

 

Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *