ಇಸ್ಲಾಂಗೆ ಅಜಾನ್ ಅವಿಭಾಜ್ಯವಾಗಿರಬಹುದು, ಧ್ವನಿವರ್ಧಕಗಳ ಬಳಕೆಯಲ್ಲ: ಅಲಹಾಬಾದ್ ಹೈಕೋರ್ಟ್

ಅಜಾನ್ ಅನ್ನು ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವುದು (ಪ್ರಾರ್ಥನೆಗೆ ಕರೆ) “ಇಸ್ಲಾಮಿನ ಅತ್ಯಗತ್ಯ ಮತ್ತು ಅವಿಭಾಜ್ಯ ಅಂಗವಾಗಿರಬಹುದು”, ಆದರೆ “ಧ್ವನಿವರ್ಧಕಗಳು ಅಥವಾ ಇತರ ಧ್ವನಿ ವರ್ಧಕ ಸಾಧನಗಳ ಮೂಲಕ ಅದರ ಪಠಣವನ್ನು ಧರ್ಮದ ಅವಿಭಾಜ್ಯ ಅಂಗವೆಂದು ಹೇಳಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಶುಕ್ರವಾರ ಅಲಹಾಬಾದ್ ಹೈಕೋರ್ಟ್ ಹೇಳಿದೆ.

ಭಾರತದ ಸಂವಿಧಾನದ ಭಾಗ III ರ 25 ನೇ ಪರಿಚ್ಚೇದದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಲಾದ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸುವ್ಯವಸ್ಥೆ, ನೈತಿಕತೆ, ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಇತರ ನಿಬಂಧನೆಗಳಿಗೆ ಒಳಪಟ್ಟಿರುವ ಮೂಲಭೂತ ಹಕ್ಕಿನ ರಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ಖಾತರಿಪಡಿಸುವುದು.

ಘಾವಿಪುರ ಸಂಸದ ಅಫ್ಜಲ್ ಅನ್ಸಾರಿ, ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಮುಖಂಡ ಸಲ್ಮಾನ್ ಖುರ್ಷಿದ್ ಮತ್ತು ಹಿರಿಯ ವಕೀಲ ಎಸ್ ವಾಸಿಮ್ ಎ ಖಾದ್ರಿ ಅವರು ಕೋವಿಡ್ -19 ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ಗಮನದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಧ್ವನಿವರ್ಧಕಗಳ ಮೂಲಕ ಅಜಾನ್ ಪಠಣವನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸುವಂತೆ ಮಸೀದಿಗಳಿಗೆ ನಿರ್ದೇಶನ ನೀಡುವ ಘಾಜಿಪುರ, ಫರುಖಾಬಾದ್ ಮತ್ತು ಹತ್ರಾಸ್ ಆಡಳಿತಗಳ ಆದೇಶಗಳನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದರು. ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿಗಳಾದ ಶಶಿ ಕಾಂತ್ ಗುಪ್ತಾ ಮತ್ತು ಅಜಿತ್ ಕುಮಾರ್ ಅವರ ವಿಭಾಗೀಯ ಪೀಠವು “ಯಾವುದೇ ವರ್ಧಿಸುವ ಸಾಧನವನ್ನು ಬಳಸದೆ ಮಾನವ ಧ್ವನಿಯ ಮೂಲಕ ಮಸೀದಿ ಮಿನಾರ್‌ಗಳಿಂದ ಅಜಾನ್ ಪಠಿಸಬಹುದು. ಜೊತೆಗೆ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸದ ಹೊರತು ಇದಕ್ಕೆ ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸದಂತೆ ಆಡಳಿತಕ್ಕೆ ನಿರ್ದೇಶಿಸಲಾಗಿದೆ.” ಎಂದಿದೆ.

ಆದರೆ ನ್ಯಾಯಪೀಠ ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದ್ದು, “ಯಾವುದೇ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲೂ ಧ್ವನಿ ವರ್ಧಕ ಸಾಧನಗಳನ್ನು ರಾತ್ರಿ 10.00 ರಿಂದ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 6.00 ರವರೆಗೆ ಜಿಲ್ಲಾಡಳಿತಗಳು ಬಳಸಲು ಅನುಮತಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಅರ್ಜಿದಾರರು ಧ್ವನಿ ವರ್ಧಿಸುವ ಸಾಧನಗಳ ಬಳಕೆಗಾಗಿ ದಾಖಲೆಯನ್ನು ತರಲು ವಿಫಲರಾಗಿದ್ದಾರೆ.ಆದ್ದರಿಂದ, ಅಂತಹ ಅನುಮತಿಯಿಲ್ಲದೆ ಅವುಗಳ ಬಳಕೆ ಕಾನೂನುಬಾಹಿರ ಮತ್ತು ಈ ನ್ಯಾಯಾಲಯದಿಂದ ಅನುಮೋದನೆ ಪಡೆಯಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಹೇಗಾದರೂ, ಅಂತಹ ಯಾವುದೇ ಅರ್ಜಿಯನ್ನು ಸಂಬಂಧಪಟ್ಟ ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ಮುಂದೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದರೆ, ಅದನ್ನು ಶಬ್ದ ಮಾಲಿನ್ಯ ನಿಯಮಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಕಾನೂನಿನ ಪ್ರಕಾರ ವ್ಯವಹರಿಸಬಹುದು ”.

ತನ್ನ ಅರ್ಜಿಯಲ್ಲಿ, ಗಾಜಿಪುರದ ಜನರ ಧರ್ಮದ ಮೂಲಭೂತ ಹಕ್ಕನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಬಹುದೆಂದು ಅನ್ಸಾರಿ ಪ್ರಾರ್ಥಿಸಿದ್ದಾನೆ ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ನಿರ್ದೇಶನಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸದ ಕಾರಣ ಘಾಜಿಪುರದ ಆಯಾ ಮಸೀದಿಗಳಿಂದ ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಮಾತ್ರ ಅಜಾನ್ ಪಠಣಕ್ಕೆ ಅನುಮತಿ ನೀಡುವಂತೆ ರಾಜ್ಯ ಆಡಳಿತಕ್ಕೆ ನಿರ್ದೇಶನ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಹರಡುವಿಕೆಯ ಬೆದರಿಕೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಬಳಸಬಹುದು. ಅಜಾನ್ ಪಠಣವು ಇಸ್ಲಾಮಿನ ಅವಿಭಾಜ್ಯ ಅಂಗವಾಗಿದೆ. ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಕ್ಕೆ ಸಮಾಜದ ಸಾಮೂಹಿಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಹಾಳುಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಖುರ್ಷಿದ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಇದಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿ, ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ ಸರ್ಕಾರವು ಪ್ರತಿವಾದಿ ಅಫಿಡವಿಟ್ ಅನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಿತ್ತು. ಅಜಾನ್ ಎಂಬುದು ಮಸೀದಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರ್ಥನೆ ಸಲ್ಲಿಸಲು ಸಭೆಯ ಕರೆ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸಿದೆ.

ತೀರ್ಪಿನ ಪ್ರತಿಯನ್ನು ಯುಪಿ ಮುಖ್ಯ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಗೆ ಎಲ್ಲಾ ಡಿಎಂಗಳಿಗೆ ಪ್ರಸಾರ ಮಾಡಲು ನ್ಯಾಯಪೀಠ ರಿಜಿಸ್ಟ್ರಾರ್ ಜನರಲ್ಗೆ ನಿರ್ದೇಶಿಸಿತು.

ದಿ ಇಂಡಿಯನ್ ಎಕ್ಸ್‌ಪ್ರೆಸ್ ಸಂಪರ್ಕಿಸಿ, ರಾಜ್ಯವನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸಿದ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಅಡ್ವೊಕೇಟ್ ಜನರಲ್ ಮನೀಶ್ ಗೋಯೆಲ್, ಆದೇಶವನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸುವ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ರಾಜ್ಯ ಕಾನೂನು ಇಲಾಖೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. “ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನಾನು ಈ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಅರ್ಜಿದಾರರ ವಕೀಲ ಸೈಯದ್ ಸಫ್ದರ್ ಅಲಿ ಕಾಜ್ಮಿ, ತೀರ್ಪು ತಮ್ಮ ಪರವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅವರು ಅದರಲ್ಲಿ ಸಂತೃಪ್ತರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. “ಗೌರವಾನ್ವಿತ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ನೀಡಿರುವ ಅಜಾನ್ಗೆ ನಾವು ಅನುಮತಿ ಬಯಸಿದ್ದೇವೆ” ಎಂದು ಕಜ್ಮಿ ಹೇಳಿದರು.

 

ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ದಿಗಳ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ದೇಣಿಗೆ ನೀಡಿ ಬೆಂಬಲಿಸಿ
Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Verified by MonsterInsights