Fact Check: ಕೋವಿಡ್ ಲಸಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳ್ಳಲಿದೆಯೇ ಮೈಕ್ರೋಚಿಪ್..?

ಕೋವಿಡ್ -19 ಗೆ ಪರಿಹಾರವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವ ಓಟ ಭರದಿಂದ ಸಾಗಿದೆ. 150 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳಿಂದ ಕೊರೊನಾವೈರಸ್ ಲಸಿಕೆ ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಅವುಗಳಲ್ಲಿ 26 ಮಾನವ ಪ್ರಯೋಗ ಹಂತದಲ್ಲಿವೆ.

ಸೋಶಿಯಲ್ ಮೀಡಿಯಾದಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್ -19 ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಮೈಕ್ರೊಚಿಪ್ ಬಳಸಿ ದೇಹದಲ್ಲಿ ಅಳವಡಿಸಲಾಗುವುದು ಎಂಬ ಸಂದೇಶವು ವೈರಲ್ ಆಗಿದೆ. ಪೋಸ್ಟ್‌ನೊಂದಿಗಿನ ವೀಡಿಯೊವೊಂದರಲ್ಲಿ, ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಎಂಜಿನಿಯರ್ ಎಂದು ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯೊಬ್ಬರು ಮೈಕ್ರೋಚಿಪ್ ಅನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ತಂಡದ ಭಾಗವೆಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಸುಮಾರು 8 ನಿಮಿಷಗಳ ಕಾಲದ ವೀಡಿಯೊ ಕ್ಲಿಪ್ ಅನ್ನು ಹಲವಾರು ಫೇಸ್‌ಬುಕ್ ಬಳಕೆದಾರರು ಶೀರ್ಷಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ,”ಕೋವಿಡ್ ಲಸಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಲಿರುವ ಮೈಕ್ರೋಚಿಪ್ ಅನ್ನು ತಯಾರಿಸಿದ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಎಂಜಿನಿಯರ್ ಇದನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡುತ್ತಾರೆ. ದಯವಿಟ್ಟು ಈ ವೀಡಿಯೊದಲ್ಲಿ ಅವರ ಸಂದೇಶವನ್ನು ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಂದ ಆಲಿಸಿ .. ನೋಡಿದ ನಂತರ, ದಯವಿಟ್ಟು ಜೀವಗಳನ್ನು ಉಳಿಸಲು ಸಹ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಿ. ಆಶೀರ್ವಾದ! ”

ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಸ್ಪೀಕರ್ ಒಂದು ಮಿಲಿಯನ್ ಡಾಲರ್ಗಳಷ್ಟು ತೆರಿಗೆದಾರರ ಹಣವನ್ನು ಚಿಪ್ಗಾಗಿ ಖರ್ಚು ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.

ಇಂಡಿಯಾ ಟುಡೆ ಆಂಟಿ ಫೇಕ್ ನ್ಯೂಸ್ ವಾರ್ ರೂಮ್ (ಎಎಫ್‌ಡಬ್ಲ್ಯೂಎ) ಈ ವಿಡಿಯೋ ಸುಮಾರು 12 ವರ್ಷ ಹಳೆಯದು ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ. ಈ ಭಾಷಣವನ್ನು ಕಾರ್ಲ್ ಸ್ಯಾಂಡರ್ಸ್ ಎಂಬ ಅಮೇರಿಕನ್ ಪಾದ್ರಿ ನೀಡುತ್ತಿದ್ದರು. ಅವರು ಮೈಕ್ರೋಚಿಪ್‌ಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುತ್ತಿದ್ದರು ಎಂಬುದು ನಿಜ ಆದರೆ ಕೋವಿಡ್ -19 ಬಗ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ಉಲ್ಲೇಖ ಇರಲಿಲ್ಲ.

ಹಳೆಯ ಮತ್ತು ಅನಿಯಂತ್ರಿತ ವೀಡಿಯೊ :-

ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಹತ್ತಿರದಿಂದ ನೋಡಿದರೆ ವೈರಲ್ ಹಕ್ಕಿನ ಬಗ್ಗೆ ಅನುಮಾನ ಮೂಡಿಸುವುದನ್ನ ನೋಡಬಹುದು. ಹಲವಾರು ಜಂಪ್ ಕಟ್‌ಗಳು ಇರುವುದರಿಂದ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಲಾಗಿದೆ. 7 ನಿಮಿಷ 17 ಸೆಕೆಂಡುಗಳಲ್ಲಿ, ಸ್ಪೀಕರ್ ಮತ್ತು ಇಂಟರ್ಪ್ರಿಟರ್ನ ಹಿಂದಿನ ಪ್ರೇಕ್ಷಕರು ಕಣ್ಮರೆಯಾಗುತ್ತಾರೆ. ಸ್ಪೀಕರ್ ಮುಂದೆ ಪುಲ್ಪಿಟ್ನಲ್ಲಿ ಹೂವು ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ.

ಕೋವಿಡ್ -19 ಲಸಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಮೈಕ್ರೋಚಿಪ್ ಅನ್ನು ಅಳವಡಿಸಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಸ್ಪೀಕರ್, ವೀಡಿಯೊದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಹೇಳುತ್ತಿಲ್ಲ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ ಅವರು ತಮ್ಮ ಸಂಪೂರ್ಣ ಭಾಷಣದಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್ -19 ಅಥವಾ ಕರೋನವೈರಸ್ ಅನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸುವುದಿಲ್ಲ.

ಇನ್ವಿಡ್ ಮತ್ತು ರಿವರ್ಸ್ ಇಮೇಜ್ ಹುಡುಕಾಟದ ಸಹಾಯದಿಂದ, ವೀಡಿಯೊ ಕನಿಷ್ಠ 12 ವರ್ಷ ಹಳೆಯದು ಎಂದು ನಾವು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ. ಮೂಲ ವೀಡಿಯೊ ವೈರಲ್‌ಗಿಂತಲೂ ಉದ್ದವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದನ್ನು ಯೂಟ್ಯೂಬ್‌ನಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಅಪ್‌ಲೋಡ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

ಅಮೇರಿಕನ್ ಪಾದ್ರಿ ಕಾರ್ಲ್ ಸ್ಯಾಂಡರ್ಸ್ ಅವರ ಸಂಪೂರ್ಣ ಭಾಷಣವನ್ನು ಅನೇಕ ಯೂಟ್ಯೂಬರ್‌ಗಳು ಹಲವಾರು ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಅಪ್‌ಲೋಡ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.

2008 ರಲ್ಲಿ ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಲಾದ ಅಂತಹ ಒಂದು ಯೂಟ್ಯೂಬ್ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು “ಕಾರ್ಲ್ ಸ್ಯಾಂಡರ್ಸ್ – ಮಾರ್ಕ್ ಆಫ್ ದಿ ಬೀಸ್ಟ್ (666) [ಭಾಗ 3/28]” ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಈ ಮೂಲ ವೀಡಿಯೊದಲ್ಲಿ, ಮೈಕ್ರೋಚಿಪ್‌ನಲ್ಲಿನ ಅವರ ಭಾಷಣವನ್ನು ಇನ್ನೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿ ಏಕಕಾಲದಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸುತ್ತಿರುವುದನ್ನು ನಾವು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ. ಆದರೆ ಈ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಗಳನ್ನು ವೈರಲ್ ವೀಡಿಯೊದಲ್ಲಿ ಸಂಪಾದಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಸಂಬಂಧಿತ ಕೀವರ್ಡ್ಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು, ಮಾನವರಲ್ಲಿ ಮೈಕ್ರೋಚಿಪ್ ಅಳವಡಿಕೆಯ ಅಪಾಯದ ಕುರಿತಾದ ಕಾರ್ಲ್ ಸ್ಯಾಂಡರ್ಸ್ ಸಿದ್ಧಾಂತದ ಕುರಿತು 2002 ರ ಹಿಂದೆಯೇ ಪ್ರಕಟವಾದ ಲೇಖನಗಳನ್ನು ನಾವು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ.

ಈ ಲೇಖನಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಡಾ. ಕಾರ್ಲ್ ಡಬ್ಲ್ಯೂ. ಸ್ಯಾಂಡರ್ಸ್ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ಸ್ ಎಂಜಿನಿಯರ್ ಮತ್ತು ಸಂಶೋಧಕರಾಗಿದ್ದರು, ಅವರು ಅನೇಕ ಸರ್ಕಾರಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಮತ್ತು ಐಬಿಎಂ ಮತ್ತು ಜನರಲ್ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಿಕ್ ನಂತಹ ಖಾಸಗಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದ್ದರು. 32 ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಮೈಕ್ರೊಚಿಪ್‌ಗಳತ್ತ ಗಮನ ಹರಿಸಿ ಜೈವಿಕ ಔಷಧ ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದ್ದರು.

ಆದರೆ ವೈರಲ್ ವೀಡಿಯೊ ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್ -19 ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕಕ್ಕೆ ಸಂಪರ್ಕ ಹೊಂದಿಲ್ಲ. ಈ ಮೊದಲು ಜಾಗತಿಕ ಸುದ್ದಿ ಸಂಸ್ಥೆ ರಾಯಿಟರ್ಸ್ ಕೋವಿಡ್ -19 ಲಸಿಕೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಮೈಕ್ರೋಚಿಪ್‌ಗಳನ್ನು ಅಳವಡಿಸಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಹೇಳುವ ಪಿತೂರಿ ಸಿದ್ಧಾಂತವನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿತು.

ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ದಿಗಳ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ದೇಣಿಗೆ ನೀಡಿ ಬೆಂಬಲಿಸಿ
Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Verified by MonsterInsights