Fact Check: ಇದು ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಸುಖದೇವ್ ಮತ್ತು ರಾಜ್‌ಗುರು ಅವರ ಅಂತ್ಯಕ್ರಿಯೆ ಫೋಟೋನಾ?

ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿಗಳಾದ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಸುಖದೇವ್ ಮತ್ತು ರಾಜ್‌ಗುರು ಅವರ ಮರಣೋತ್ಸವದಂದು ರಾಷ್ಟ್ರ ಮಂಗಳವಾರ ಗೌರವ ಸಲ್ಲಿಸಿದೆ. ನಿಖರವಾಗಿ 90 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಮಾರ್ಚ್ 23, 1931 ರಂದು ಈ ಮೂವರನ್ನು ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಸರ್ಕಾರ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಲಾಹೋರ್ ಕೇಂದ್ರ ಕಾರಾಗೃಹದಲ್ಲಿ ಗಲ್ಲಿಗೇರಿಸಿತು.

ಸೋಷಿಯಲ್ ಮೀಡಿಯಾದಲ್ಲಿ ನೂರಾರು ಜನ ಹಂಚಿಕೊಂಡ ಅಂತ್ಯಕ್ರಿಯೆಯ ಕಪ್ಪು ಮತ್ತು ಬಿಳಿ ಫೋಟೋ ಮೂರು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರ ಕೊನೆಯ ವಿಧಿಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬ ಹೇಳಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ವೈರಲ್ ಆಗಿದೆ.

ತಮ್ಮ ತ್ಯಾಗಕ್ಕೆ ಮೆಚ್ಚುಗೆ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ ನೆಟಿಜನ್‌ಗಳು ಚಿತ್ರದ ಜೊತೆಗೆ ಫೇಸ್‌ಬುಕ್ ಮತ್ತು ಟ್ವಿಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ಭಾವನಾತ್ಮಕ ಪೋಸ್ಟ್‌ಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.

ಆದರೆ ಈ ಫೋಟೋ 1978 ರಲ್ಲಿ ಅಮೃತಸರದಲ್ಲಿ ನಿರಂಕರಿಗಳೊಂದಿಗಿನ ಘರ್ಷಣೆಯಲ್ಲಿ ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟ 13 ಸಿಖ್ಖರ ಅಂತ್ಯಕ್ರಿಯೆಯ ಫೋಟೊವಾಗಿದೆ. ಅಲ್ಲದೆ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಸುಖದೇವ್ ಮತ್ತು ರಾಜ್‌ಗುರು ಅವರನ್ನು ಬ್ರಿಟಿಷರು ರಹಸ್ಯವಾಗಿ ಅಂತ್ಯಸಂಸ್ಕಾರ ಮಾಡಿದರು.

ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಮೂವರ ಅಂತ್ಯಕ್ರಿಯೆ ಎಂದು ಹೇಳಿಕೊಂಡು ಫೇಸ್‌ಬುಕ್ ಬಳಕೆದಾರರು ಈ ಚಿತ್ರವನ್ನು 2012 ರಿಂದ ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡುತ್ತಿರುವುದರಿಂದ ಇದು ಸುಮಾರು ಒಂದು ದಶಕದ ಹಳೆಯ ತಪ್ಪು ಮಾಹಿತಿಯಾಗಿದೆ. ಕೆಲವು ಸುದ್ದಿ ಪೋರ್ಟಲ್‌ಗಳು ತಮ್ಮ ಸಾವಿನ ವಾರ್ಷಿಕೋತ್ಸವಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಲೇಖನಗಳಲ್ಲಿ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಸಹ ಬಳಸಿಕೊಂಡಿವೆ.

1978 ರಲ್ಲಿ ಏನಾಯಿತು?
1978 ರಲ್ಲಿ ಅಮೃತಸರದಲ್ಲಿ ಸಿಖ್ಖರು ಮತ್ತು ನಿರಂಕರಿಗಳ ನಡುವಿನ ಘರ್ಷಣೆಯ ಫೋಟೋ ಎಂದು ಹೇಳುವ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ನಾವು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ.

ನಿರಂಕರಿ ಸಿಖ್ ಧರ್ಮದ ಒಂದು ಪಂಥವಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಬಾಬಾ ಬುಟಾ ಸಿಂಗ್ ಅವರನ್ನು ಅನುಸರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ಧರ್ಮದೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿಲ್ಲ. ಸಿಖ್ಖರು ಮತ್ತು ನಿರಂಕರಿಗಳ ನಡುವಿನ ಪೈಪೋಟಿ ಸುಮಾರು ಒಂದು ಶತಮಾನದಷ್ಟು ಹಳೆಯದು.

ಸಿಖ್ ಜೀವನಶೈಲಿಗೆ ಮೀಸಲಾಗಿರುವ ಸಾಮೂಹಿಕ ಸಮೂಹವಾದ ಅಖಂಡ್ ಕೀರ್ತಾನಿ ಜಾಥಾ (ಎಕೆಜೆ) ಈ ಘಟನೆಯ ಕುರಿತು “ಕುರ್ಬಾನಿ” ಎಂಬ ಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದೆ. ಗುರು ಗ್ರಂಥ ಸಾಹೀಬ್ ಮತ್ತು ಸಿಖ್ ಧರ್ಮದ ವಿರುದ್ಧ ಅವಮಾನಕರ ಘೋಷಣೆಗಳನ್ನು ಕೂಗುತ್ತಾ ನಿರಂಕರಿಗಳು ಮೆರವಣಿಗೆಯನ್ನು ನಡೆಸಿದರು ಎಂದು ಪುಸ್ತಕ ಆರೋಪಿಸಿದೆ. ಸಿಖ್ಖರು ಇದನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿದ್ದರಿಂದ  ನಿರಂಕರಿಗಳು ಮತ್ತು ಎಕೆಜೆ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರ ನಡುವೆ ಘರ್ಷಣೆಯಾಯಿತು. ಈ ವೇಳೆ ನಾಯಕ ಭಾಯ್ ಫೌಜಾ ಸಿಂಗ್ ಸೇರಿದಂತೆ 13 ಎಕೆಜೆ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಪ್ರಾಣ ಕಳೆದುಕೊಂಡರು. ಪೊಲೀಸ್ ಗುಂಡಿನ ದಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಫೌಜಾ ಸಿಂಗ್ ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟರು ಎಂದು ಪುಸ್ತಕ ಹೇಳುತ್ತದೆ.

ಘಟನೆಯಲ್ಲಿ ಮೃತಪಟ್ಟ ಈ 13 ಸಿಖ್ ಎಕೆಜೆ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರ ಅಂತ್ಯಕ್ರಿಯೆ ಸಮಾರಂಭವಾಗಿ ಈ ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ವೈರಲ್ ಚಿತ್ರ ಲಭ್ಯವಿದೆ. ಘರ್ಷಣೆಯಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು 17 ಜನರು ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದರು ಮತ್ತು ಇತರರು ಗಾಯಗೊಂಡರು.

ಸಿಖ್ ಧರ್ಮಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಅನೇಕ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ಗಳಾದ “ಆಲ್ ಅಬೌಟ್ ಸಿಖ್ಸ್”, “ಪ್ಯಾಂಥಿಕ್” ಮತ್ತು “ನ್ಯಾಷನಲ್ ಸಿಖ್ ಯೂತ್ ಫೆಡರೇಶನ್” ಸಹ ತಮ್ಮ ಮಾಹಿತಿಯಲ್ಲಿ ವೈರಲ್ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಅದೇ ಮಾಹಿತಿಯೊಂದಿಗೆ ಬಳಸಿಕೊಂಡಿವೆ. ಅಂತ್ಯಕ್ರಿಯೆ ಸಮಾರಂಭದಲ್ಲಿ ಸಾವಿರಾರು ಜನರು ಉಪಸ್ಥಿತರಿದ್ದರು.

ಘಟನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ವಿವರವಾದ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು “ದಿ ಟ್ರಿಬ್ಯೂನ್” ಮತ್ತು “ದಿ ಪ್ರಿಂಟ್” ಲೇಖನಗಳಲ್ಲಿ ಓದಬಹುದು.

ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಸುಖದೇವ್ ಮತ್ತು ರಾಜಗುರು ಅವರ ಅಂತ್ಯಕ್ರಿಯೆ
ಲೇಖಕ ಅನಿಲ್ ವರ್ಮಾ ಅವರು ತಮ್ಮ “ರಾಜ್‌ಗುರು ದಿ ಅಜೇಯ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ” ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ಭಗತ್ ಸಿಂಗ್, ಸುಖದೇವ್ ಮತ್ತು ರಾಜ್‌ಗುರು ಅವರನ್ನು ಲಾಹೋರ್ ಕೇಂದ್ರ ಕಾರಾಗೃಹದಲ್ಲಿ ನಿಗದಿತ ಸಮಯಕ್ಕಿಂತ ಒಂದು ದಿನ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಗಲ್ಲಿಗೇರಿಸಲಾಯಿತು ಎಂದು ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.

“ಜೈಲಿನ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಜೈಲಿನ ಹಿಂಭಾಗದ ಗೋಡೆಯನ್ನು ಮುರಿದು ಹುತಾತ್ಮರ ಮೃತದೇಹಗಳನ್ನು ಫಿರೋಜ್‌ಪುರ ಬಳಿಯ ಸತ್ಲುಜ್ ನದಿಯ ದಡದಲ್ಲಿ ರಹಸ್ಯವಾಗಿ ಅಂತ್ಯಕ್ರಿಯೆಗಾಗಿ ತಂದರು. ಸ್ಥಳೀಯ ಜನರು ಅವರ ಕಡೆಗೆ ಹೋದಾಗ ಬೆಂಕಿಯನ್ನು ನಂದಿಸಿದರು. ಸುಡದ ಅವಶೇಷಗಳನ್ನು ನದಿಯಲ್ಲಿ ಎಸೆದರು. ಆ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಮರಳಿನಿಂದ ಮುಚ್ಚಿದರು ಮತ್ತು ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಂಡರು. ಇದರ ನಂತರ ಗ್ರಾಮಸ್ಥರು ದೇಹದ ಭಾಗಗಳನ್ನು ಹಿಂಪಡೆದು ಸರಿಯಾಗಿ ಅಂತ್ಯಸಂಸ್ಕಾರ ಮಾಡಿದರು ”ಎಂದು ಪುಸ್ತಕ ಹೇಳುತ್ತದೆ.

ಶವಸಂಸ್ಕಾರದ ಸ್ಥಳವು ಪಂಜಾಬ್‌ನ ಫಿರೋಜ್‌ಪುರ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಗಡಿ ಗ್ರಾಮವಾದ ಹುಸೇನಿವಾಲಾದಲ್ಲಿದೆ. ಇದನ್ನು “ದಿ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಹುತಾತ್ಮರ ಸ್ಮಾರಕ” ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಚಿತ್ರದ ಜೊತೆಗೆ ಸಂದೇಶ ತಪ್ಪುದಾರಿಗೆಳೆಯುವಂತಿದೆ ಎಂದು ತೀರ್ಮಾನಿಸಬಹುದು.

ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ದಿಗಳ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ದೇಣಿಗೆ ನೀಡಿ ಬೆಂಬಲಿಸಿ
Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Verified by MonsterInsights