ಗಂಗಾ ನದಿಯಲ್ಲಿ ತೇಲುವ ದೇಹಗಳಿಂದ ಆತಂಕ : ನದಿಯಿಂದ ಹರಡಬಹುದೇ ಕೊರೊನಾ?

ಗಂಗಾ ನದಿಯಲ್ಲಿ ತೇಲುತ್ತಿರುವ ಶವಗಳ ಚಿತ್ರಗಳು ಗೊಂದಲ ಸೃಷ್ಟಿಸಿದ್ದು ನದಿಯಿಂದ ಕೊರೊನಾ ಹರಡಬಹುದೇ? ಎನ್ನುವ ಅನುಮಾನ ಶುರುವಾಗಿದೆ.

ಬಿಹಾರ ಮತ್ತು ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ ನದಿಯಿಂದ 70 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಶವಗಳನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ. 100 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಶವಗಳನ್ನು ನದಿಗೆ ಎಸೆಯಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸ್ಥಳೀಯ ವರದಿಗಳು ಹೇಳುತ್ತವೆ.

ಶವಗಳ ಆವಿಷ್ಕಾರವು ಗಂಗಾ ನದಿ ನೀರಿನ ಮೂಲಕ ಕೋವಿಡ್ -19 ಹರಡುವ ಬಗ್ಗೆ ಭೀತಿ ಹುಟ್ಟಿಸಿದೆ. ಹಾಗಾದ್ರೆ ನದಿಗಳು ಕೋವಿಡ್ -19 ಅನ್ನು ಹರಡಬಹುದೇ?

ಈ ಪ್ರಶ್ನೆಯು ಇತರ ಎರಡು ನಿರ್ಣಾಯಕ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಉತ್ತರವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ: ಕೋವಿಡ್ -19 ಮೃತ ದೇಹದಿಂದ ಹರಡುತ್ತದೆಯೇ? ಕೋವಿಡ್ -19 ನೀರಿನ ಮೂಲಕ ಹರಡುತ್ತದೆಯೇ? ಎಂದು.

ಕೋವಿಡ್ -19 ಮೃತ ದೇಹದಿಂದ ಹರಡುತ್ತದೆಯೇ?
ಇದಕ್ಕೆ ಉತ್ತರ ಕೋವಿಡ್ -19  ಮೃತ ದೇಹವು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕವಾಗಿದೆಯೇ ಎಂಬ ಸ್ಪಷ್ಟತೆಯ ಕೊರತೆಯಿದೆ. ಕೋವಿಡ್ -19 ಮೃತ ದೇಹದಿಂದ ಅಪಾಯವನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ ಎನ್ನುವುದನ್ನು ಅನೇಕ ತಜ್ಞರು ತಳ್ಳಿಹಾಕುತ್ತಾರೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಕೋವಿಡ್ -19 ಪ್ರಕರಣಗಳಿಗೆ ದೇಹ ವಿಲೇವಾರಿ ಪ್ರೋಟೋಕಾಲ್ ಅನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಕೋವಿಡ್ -19 ಗೆ ಬಲಿಯಾಗುವ ಜನರ ದೇಹಗಳ ಅಂತ್ಯ ಸಂಸ್ಕಾರ ನಿರ್ವಹಿಸುವಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಕಾಳಜಿಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತವೆ. ಕೇಂದ್ರ ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವಾಲಯ ಮತ್ತು ಅಖಿಲ ಭಾರತ ವೈದ್ಯಕೀಯ ವಿಜ್ಞಾನ ಸಂಸ್ಥೆ (ಏಮ್ಸ್) ಹೊರಡಿಸಿದ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳಲ್ಲಿ ಮೃತ ದೇಹಗಳಿಂದ ಕರೋನವೈರಸ್ ಸೋಂಕು ಹರಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

ಹೀಗಾಗಿ ಅಂತ್ಯಕ್ರಿಯೆ ವೇಳೆ ಮುಖವಾಡಗಳು ಮತ್ತು ಕನ್ನಡಕಗಳು, ಹ್ಯಾಂಡ್ ಗ್ಲೌಸ್ ಮತ್ತು ಮೃತ ದೇಹವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಚೀಲವನ್ನು ಸೋಂಕುನಿವಾರಕಗೊಳಿಸುವುದು ಸೇರಿದಂತೆ ವೈಯಕ್ತಿಕ ರಕ್ಷಣಾ ಸಾಧನಗಳ (ಪಿಪಿಇ) ಬಳಕೆಯನ್ನು ಅವರು ಸೂಚಿಸುತ್ತಾರೆ. ಸತ್ತವರೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕಕ್ಕೆ ಬರಬೇಕಾದ ಜನರು ಅಥವಾ ಸತ್ತವರಿಗೆ ಆರೈಕೆ ನೀಡುವ ಸೇವೆಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಜನರು ಸೋಂಕಿನಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಲ್ಪಡುತ್ತಾರೆ

ಜೊತೆಗೆ ಸತ್ತವರನ್ನು ಸೂಕ್ಷ್ಮತೆ, ಘನತೆ ಮತ್ತು ಗೌರವದಿಂದ ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಈ ಕೊರೊನಾ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಇದು ಸತ್ತವರ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸುತ್ತಿಲ್ಲ. ಇದರ ಪರಿಣಾಮ ಮೃತ ದೇಹಗಳು ಬಿಹಾರ ಮತ್ತು ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ ಗಂಗಾದಲ್ಲಿ ತೇಲುತ್ತಿವೆ.

 

ಕೋವಿಡ್ -19 ನೀರಿನ ಮೂಲಕ ಹರಡುತ್ತದೆಯೇ?
ಆರೋಗ್ಯ ತಜ್ಞರು ಮತ್ತು ಏಜೆನ್ಸಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಕೋವಿಡ್ -19 ಗೆ ಕಾರಣವಾಗುವ ಕರೋನವೈರಸ್ SARS-CoV-2 ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಕೆಮ್ಮು, ಸೀನು, ಮಾತು ಅಥವಾ ಉಸಿರಾಟದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸೋಂಕಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಯಿಂದ ಉತ್ಪತ್ತಿಯಾಗುವ ಉಸಿರಾಟದ ಹನಿಗಳ ಮೂಲಕ ಹರಡುತ್ತದೆ. ಕೆಲವು ಹನಿಗಳು ಬಹಳ ಚಿಕ್ಕದಾಗಿದೆ, ಇದನ್ನು ಏರೋಸಾಲ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಅವು ಎರಡು ಮೀಟರ್‌ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ದೂರದಲ್ಲಿ ಗಾಳಿಯಾಡಬಲ್ಲವು.

ಇದರರ್ಥ ಸೋಂಕಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ ನೀರಿನಲ್ಲಿ ಕರೋನವೈರಸ್ ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಕೆಲವು ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಸೋಂಕಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ಮಲ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಕರೋನವೈರಸ್ನ ಪುರಾವೆಗಳನ್ನು ಕಂಡುಬಂದಿವೆ. ಆದರೆ ಸೋಂಕಿತ ಮಲ ವಸ್ತುವು ಆರೋಗ್ಯವಂತ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಸೋಂಕು ತಗುಲಿದೆಯೆ ಎಂದು ಖಚಿತವಾಗಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ದೇಹದ ದ್ರವಗಳು ಕರೋನವೈರಸ್ ಹರಡಬಹುದು.

ಆದಾಗ್ಯೂ, SARS-CoV-2 ಗೆ ಹರಿಯುವ ನೀರು ಅಥವಾ ಈಜುಕೊಳ ಸಹ ಪ್ರಸರಣದ ಮಾರ್ಗವಾಗಬಹುದು ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ಪುರಾವೆಗಳಿಲ್ಲ. ನಿಕಟ ಸಂಪರ್ಕದಲ್ಲಿರುವ ಗಾಳಿಯು ಕೋವಿಡ್ -19 ಪ್ರಸರಣದ ಏಕೈಕ ಸಾಬೀತಾಗಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕೆಲವು ಅಧ್ಯಯನಗಳು ನದಿ ಮತ್ತು ತ್ಯಾಜ್ಯ ನೀರಿನಲ್ಲಿ SARS-CoV-2 ಅನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ ಆದರೆ ದೃಢಪಟ್ಟಿಲ್ಲ.

ತನ್ನ ಮಿಥ್‌ಬಸ್ಟರ್ಸ್ ಸರಣಿಯಲ್ಲಿ, WHO ಹೇಳುತ್ತದೆ, “ಕೋವಿಡ್ -19 ವೈರಸ್ ಈಜುವಾಗ ನೀರಿನ ಮೂಲಕ ಹರಡುವುದಿಲ್ಲ. ಹೇಗಾದರೂ, ಯಾರಾದರೂ ಸೋಂಕಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಯೊಂದಿಗೆ ನಿಕಟ ಸಂಪರ್ಕ ಹೊಂದಿರುವಾಗ ಜನರ ನಡುವೆ ವೈರಸ್ ಹರಡುತ್ತದೆ. ”

ಈಗ, ದೇಹವನ್ನು ನದಿಯಲ್ಲಿ ಎಸೆಯುವುದರಿಂದ ಕೋವಿಡ್ -19 ಅನ್ನು ಹರಡಬಹುದೇ ಎಂಬ ಮೂಲ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ಉತ್ತರ ನೋಡುವುದಾದರೆ. ಕೋವಿಡ್ -19 ಪ್ರಸರಣದ ಸಾಧ್ಯತೆಯು ಅಸಂಭವವಾಗಿದೆ ಅಥವಾ ಜಲಚರಗಳು ಒಂದು ಪ್ರಭೇದದಿಂದ ಇನ್ನೊಂದಕ್ಕೆ ಕರೋನವೈರಸ್ ಅನ್ನು ಹರಡಬಹುದೇ ಎಂಬ ಬಗ್ಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ಸಂಶೋಧನೆಯಾಗಬೇಕಿದೆ.

ಆದರೂ, ಗಂಗಾನದಿಯ ಮೃತ ದೇಹಗಳನ್ನು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇವು ಅದಾಗಲೇ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಬ್ಯಾಕ್ಟೀರಿಯಾ ಮತ್ತು ವೈರಸ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಗಂಗಾದಲ್ಲಿ ಮಾಲಿನ್ಯ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತವೆ. ತೇಲುವ ಮೃತ ದೇಹಗಳೊಂದಿಗೆ ನೇರ ಸಂಪರ್ಕಕ್ಕೆ ಬರುವವರಿಗೆ ಆರೋಗ್ಯದ ಮೇಲೆ ಇತರ ಪ್ರತಿಕೂಲ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಉಂಟಾಗಬಹುದು.

ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ದಿಗಳ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ದೇಣಿಗೆ ನೀಡಿ ಬೆಂಬಲಿಸಿ
Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Verified by MonsterInsights