Fact Check: ಭಾರತ-ಪಾಕ್ ವಿಭಜನೆ: 74 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಒಂದಾದ ಸಹೋದರರು – ಸುಳ್ಳು ಬಿತ್ತಿದ ಧರ್ಮಾಂಧರು!

ಭಾರತ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿಷಯಗಳೆಂದರೆ ಸದಾ ಕುತೂಹಲ, ಕಾತರ ಮತ್ತು ಸೂಕ್ಷ್ಮತೆಯಿಂದ ಕೂಡಿರುತ್ತವೆ. ಹಾಗಾಗಿ ಸಾಮಾಜಿಕ ಜಾಲತಾಣ, ಪತ್ರಿಕೆ ಮತ್ತು ಸುದ್ದಿವಾಹಿನಿಗಳು ಬಹಳ ಜವಬ್ದಾರಿಯಿಂದ ವರ್ತಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಈಗ ಒಂದು ವಿಡಿಯೋ ಎಲ್ಲಡೆ  ಹರಿದಾಡುತ್ತಿದ್ದು ಸಾಕಷ್ಟು ಸದ್ದು ಮಾಡುತ್ತಿದೆ.

ಭಾರತದ ಪಂಜಾಬ್‌ನಿಂದ ಒಬ್ಬ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಪಂಜಾಬ್‌ನಿಂದ ಮತ್ತೊಬ್ಬ, ಇಬ್ಬರು ಸಹೋದರರು ಭಾರತ ಪಾಕ್ ವಿಭಜನೆಯಿಂದಾಗಿ 74 ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಬೇರ್ಪಟ್ಟ ನಂತರ ಮತ್ತೆ ಒಂದಾಗುತ್ತಿರುವ ವೈರಲ್ ವೀಡಿಯೊ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮದಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಹರಡಿತ್ತು. ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಉಳಿದುಕೊಂಡಿದ್ದ  ಸಹೋದರ ಇಸ್ಲಾಂಗೆ ಮತಾಂತರವಾಗಿದ್ದಾನೆ, ಆದರೆ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಹಿಂತಿರುಗಿದವನು ಇದುವರೆಗೂ ಸಿಖ್ ಧರ್ಮವನ್ನು ಪಾಲಿಸುತ್ತಿದ್ದನೆ ಎಂಬ ಹೇಳಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಈಗ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿನ ಸಹೋದರ “ವಹೇಗುರು ಜಿ ದಾ ಖಾಲ್ಸಾ, ವಹೆಗುರು ಜಿ ದಿ ಫತೇ” ಎಂದು ಹೇಳಬಹುದಾದರೆ, ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿರುವವನು “ಅಲ್ಲಾಹು ಅಕ್ಬರ್” ಎಂದು ಹೇಳಬೇಕು ಎಂದು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಪತ್ರಕರ್ತ ರಾಕೇಶ್ ಕೃಷ್ಣನ್ ಸಿಂಹ ಅವರ ಪೋಸ್ಟ್ ಅನ್ನು ಕೆಳಗೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ.

ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ ಧರ್ಮ ಮತ್ತು ಇಸ್ಲಾಂ ಧರ್ಮದಂತಹ ಏಕಶಿಲೆಯ ನಂಬಿಕೆಗಳನ್ನು ಬಲದ ಮೂಲಕ ಹರಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು 
ಅಭಿಪ್ರಾಯಪಟ್ಟಿರುವ @LogicalHindu_ ಎಂಬ ಟ್ವಿಟರ್ ಬಳಕೆದಾರರಿಂದ ಈ ಹೇಳಿಕೆಯನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ.

ಫ್ಯಾಕ್ಟ್ ಚೆಕ್

ನಾವು ಕ್ಲಿಪ್ ಅನ್ನು ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಿಂದ ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಿದಾಗ ವೀಡಿಯೊದಲ್ಲಿ 0:36 ಸೆಕೆಂಡುಗಳಲ್ಲಿ, ಸಹೋದರರಿಬ್ಬರೂ “ಸತ್ ಶ್ರೀ ಅಕಾಲ್ ಜೀ” ಎಂದು ಹೇಳುವ ಮೂಲಕ ಪರಸ್ಪರ ಶುಭಾಶಯ ಕೋರುವುದನ್ನು ಕೇಳಬಹುದು. ಗೂಗಲ್ ಕೀವರ್ಡ್ ಸರ್ಚ್ ಮೂಲಕ ಸಹೋದರರ ಗುರುತನ್ನು ದೃಢೀಕರಿಸುವ ಹಲವು ಸುದ್ದಿಗಳು ನಮಗೆ ಲಭ್ಯವಾಗಿವೆ. ಡೈಲಿ ಮೇಲ್ UK ಮತ್ತು ಇಂಡಿಯಾ ಟುಡೇ ವರದಿಗಳು ಇಬ್ಬರು ಸಹೋದರರನ್ನು ಮುಹಮ್ಮದ್ ಸಿದ್ದಿಕ್ ಮತ್ತು ಹಬೀಬ್ ಅಲಿಯಾಸ್ ಶೆಲಾ ಎಂದು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಿವೆ.

ವೀಡಿಯೊದಲ್ಲಿ TikTok ಲೋಗೋ ಮತ್ತು @deryaala222 ಬಳಕೆದಾರ ಹೆಸರನ್ನು ನಾವು ಗಮನಿಸಿದ್ದೇವೆ. TikTok ನಲ್ಲಿ @deryaala222 ಖಾತೆಯನ್ನು ಹುಡುಕಲು ನಾವು TOR ಬ್ರೌಸರ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿದ್ದೇವೆ. ಬಳಕೆದಾರರು ಅದೇ ಬಳಕೆದಾರ ಹೆಸರಿನೊಂದಿಗೆ Instagram ಪುಟವನ್ನು ಸಹ ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಾರೆ. ವಿಭಜನೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಹಿಂಸಾಚಾರದಿಂದ ಬೇರ್ಪಟ್ಟ ಕುಟುಂಬಗಳನ್ನು ಮರುಸಂಪರ್ಕಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುವ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಮೂಲದ ಸಂಘಟನೆಯಾದ ಪಂಜಾಬಿ ಲೆಹರ್ ಈ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ನಮಗೆ ಮಾಹಿತಿ ಲಭ್ಯವಾಗಿದೆ.

ಪಂಜಾಬಿ ಲೆಹರ್ ಅವರ YouTube ಪುಟದಲ್ಲಿ ನಾವು ಮೇ 2019 ರ ವಿಡಿಯೋವನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಿದ್ದೆವೆ. ಇದು ಮುಹಮ್ಮದ್ ಸಿದ್ದಿಕ್ (ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ) ಅವರ ಸಹೋದರ ಹಬೀಬ್ (ಭಾರತದಲ್ಲಿ) ಅವರನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಿರುವ ವಿಡಿಯೋ ಆಗಿದೆ. ಈ ಸಂದೇಶದ ನಂತರ, ತಂಡವು ಭಾರತದ ಪಂಜಾಬ್‌ನ ಫುಲೇವಾಲಾ ನಿವಾಸಿ ಡಾ.ಜಗ್‌ಸಿರ್ ಸಿಂಗ್ ಅವರ ಸಹಾಯದಿಂದ ಇಬ್ಬರು ಸಹೋದರರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿತು. ನಂತರ ಅದೇ ವೀಡಿಯೊದಲ್ಲಿ, ಇಬ್ಬರು ಸಹೋದರರು ವೀಡಿಯೊ ಕರೆಗೆ ಬರುತ್ತಾರೆ. ಕಾನೂನು ದಾಖಲೆಗಳನ್ನು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಲು ಇನ್ನೆರಡು ವರ್ಷಗಳು ಬೇಕಾಯಿತು ಮತ್ತು ಅಂತಿಮವಾಗಿ, ಜನವರಿ 2022 ರಲ್ಲಿ ಇಬ್ಬರೂ ವೈಯಕ್ತಿಕವಾಗಿ ಭೇಟಿಯಾದರು. ಇಬ್ಬರು ಸಹೋದರರು ಮತ್ತೆ ಒಂದಾಗುವ ಸಂಪೂರ್ಣ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಪಂಜಾಬಿ ಲೆಹರ್‌ನ ಯೂಟ್ಯೂಬ್ ಚಾನೆಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಕಾಣಬಹುದು.

ಪಂಜಾಬಿ ಲೆಹರ್‌ನ ಸಹ-ಸಂಸ್ಥಾಪಕರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾದ ನಾಸಿರ್ ಧಿಲ್ಲೋನ್ ಅವರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಲಾಗಿದ್ದು ಅವರಿಂದ ಮತ್ತಷ್ಟು ಮಾಹಿಯನ್ನು ಪಡೆಯಲಾಗಿದೆ. ವಿಭಜನೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಹಬೀಬ್ ಕೇವಲ ಆರು ತಿಂಗಳ ಮಗುವಾಗಿದ್ದನು ಮತ್ತು ತನ್ನ ತಾಯಿಯೊಂದಿಗೆ ಫುಲೆಗೆ ತನ್ನ ತಾಯಿಯ ಅಜ್ಜಿಯ ಮನೆಗೆ ಹೋಗಿದ್ದನೆಂದು ನಾಸಿರ್ ನಮಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು. ಈ ವೇಳೆ ಹಿಂಸಾಚಾರ ಭುಗಿಲೆದ್ದಿದ್ದು, ಅವರ ತಂದೆ ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದ್ದು, ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಮಧ್ಯಮ ಮಗುವಾಗಿದ್ದ ಸಿದ್ದಿಕ್ ಮತ್ತು ಆತನ ಸಹೋದರಿ ಅನಾಥರಾಗಿದ್ದರು. ಹಬೀಬ್ ಅವರ ತಾಯಿಯ ಮಾನಸಿಕ ಸ್ಥಿತಿಯು ಹದಗೆಟ್ಟಿತು ಮತ್ತು ವಿಭಜನೆಯ ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಅವರು ಆತ್ಮಹತ್ಯೆಯಿಂದ ನಿಧನರಾದರು.

ಸಹೋದರರಿಬ್ಬರೂ ಹುಟ್ಟಿನಿಂದಲೇ ಮುಸ್ಲಿಮರು ಎಂಬುದನ್ನು ಅವರು ನಮಗೆ ದೃಢಪಡಿಸಿದರು. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕಳೆದುಹೋದ ಕಿರಿಯ ಸಹೋದರ ಹಬೀಬ್ ಮುಸ್ಲಿಮರಾಗಿಯೇ ಉಳಿದರು ಮತ್ತು ಸ್ಥಳೀಯ ಕುಟುಂಬದಿಂದ ದತ್ತು ಪಡೆದರು, ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ಕಾರ್ಮಿಕನಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದರು, ಅವರ ಹೇಳಿಕೆಯನ್ನು ದೃಡಪಡಿಸಲು, ನಾಸಿರ್ ಸಹೋದರರ ಗುರುತಿನ ಚೀಟಿಗಳನ್ನು ಸಹ ನಮ್ಮೊಂದಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಂಡರು. ಹಬೀಬ್ ಅನ್ನು ಅವನ ಹಳ್ಳಿಯಲ್ಲಿ ಸಿಕಾ ಖಾನ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಅವನ ಜನ್ಮ ಹೆಸರು ಹಬೀಬ್ ಎಂಬುದು ಸತ್ಯ.

ಆದ್ದರಿಂದ, 74 ವರ್ಷಗಳ ಭಾರತ-ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ವಿಭಜನೆಯ ನಂತರ ಇಬ್ಬರು ಸಹೋದರರು ಮತ್ತೆ ಒಂದಾಗುತ್ತಿರುವ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಉಳಿದ ಸಹೋದರ ಸಿಖ್ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಉಳಿದಿದ್ದವರನ್ನು ಬಲವಂತವಾಗಿ ಇಸ್ಲಾಂಗೆ ಮತಾಂತರಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂಬ ಹೇಳಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ. ತನಿಖೆ ನಡೆಸಿದಾಗ, ಆರೋಪ ಸುಳ್ಳು ಎಂದು ತಿಳಿದುಬಂದಿದೆ. ಇಬ್ಬರೂ ಸಹೋದರರು ಹುಟ್ಟಿನಿಂದ ಮುಸ್ಲಿಮರಾಗಿದ್ದು, ಈಗಲೂ ಇಸ್ಲಾಂ ಧರ್ಮವನ್ನು ಅನುಸರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಆದರೆ ಈ ವಿಡಿಯೋವನ್ನು ತಪ್ಪು ಹೇಳಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಧಾರ್ಮಿಕ ಅಶಾಂತಿ ಉಂಟು ಮಾಡವ ದುರುದ್ದೇಶದಿಂದ ವೈರಲ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.


ಇದನ್ನು ಓದಿರಿ: Fact Check: ಯೋಗಿ ಆದಿತ್ಯನಾಥ್‌ರವರು ಬಿಜೆಪಿ ಬಿಡುತ್ತಾರೆ ಎಂಬ ಬ್ರೇಕಿಂಗ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಿಜವೆ?

ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ದಿಗಳ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ದೇಣಿಗೆ ನೀಡಿ ಬೆಂಬಲಿಸಿ
Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published.