Fact Check: “ಹೊಲಸು” ಎಂಬ ಪದವನ್ನು ಟ್ರಂಪ್ ಭಾರತವನ್ನು ವಿವರಿಸಲು ಬಳಸಿಲ್ಲ..!

ನವೆಂಬರ್ 3 ರಂದು ಯುಎಸ್ನಲ್ಲಿ ಚುನಾವಣೆಗೆ ಮುನ್ನ ಯುಎಸ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಡೊನಾಲ್ಡ್ ಟ್ರಂಪ್ ಮತ್ತು ಡೆಮಾಕ್ರಟಿಕ್ ಪ್ರತಿನಿಧಿ ಜೋ ಬಿಡನ್ ಅವರು ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಚರ್ಚೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಸಿದರು. ಅಲ್ಲದೆ, ಮುಂದಿನ ವಾರ ಮೂರನೇ ಭಾರತ-ಯುಎಸ್ 2 + 2 ಮಂತ್ರಿ ಸಂವಾದ ಯುಎಸ್ ವಿದೇಶಾಂಗ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಮೈಕ್ ಪೊಂಪಿಯೊ ಮತ್ತು ರಕ್ಷಣಾ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಮಾರ್ಕ್ ಎಸ್ಪರ್ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಲಿದೆ.

ಈ ಮಧ್ಯೆ, ಟ್ರಂಪ್ ಅವರು “ಭಾರತ ಹೊಲಸು” ಎಂದು ಹೇಳುವ ಮೂರು ಸೆಕೆಂಡುಗಳ ವಿಡಿಯೋ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮಗಳಲ್ಲಿ ವೈರಲ್ ಆಗಿದ್ದು, ಭಾರತದ ಬಗ್ಗೆ ಅಮೆರಿಕ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಮಾಡಿದ ಅತಿರೇಕದ ಮಾತುಗಳು ಭಾರತೀಯರ ಟೀಕಿಗೆ ಒಳಪಟ್ಟಿವೆ. ಕೆಲವು ನೆಟಿಜನ್‌ಗಳು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಯವರು ಟ್ರಂಪ್ ಸ್ನೇಹ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಕಿಡಿಕಾರಿದ್ದಾರೆ.

ಈ ವಿಚಾರವಾಗಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಪಕ್ಷದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಂಯೋಜಕರಾದ ಗೌರವ್ ಪಾಂಡಿ ಅವರು ತಮ್ಮ ಟ್ವಿಟ್ಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿಯವರನ್ನು ದೇಶದ ಅತ್ಯಂತ ದುರ್ಬಲ ಪ್ರಧಾನಿ ಎಂದು ಕರೆದರು.

ತನ್ನ ಪರಿಶೀಲಿಸಿದ ಟ್ವಿಟ್ಟರ್ ಹ್ಯಾಂಡಲ್‌ನಲ್ಲಿ ವೀಡಿಯೊವನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡ ಪಾಂಡಿ, “ಮೋದಿಯವರ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸ್ನೇಹಿತ ‘ಡೋಲ್ಯಾಂಡ್’: “ಭಾರತವು ಫಿಲ್ಟಿ” ಹೊರಗಿನದ್ದು! ವಿಶ್ವದ ಯಾವುದೇ ದೇಶದ ನಾಯಕರು ನಮ್ಮ ದೇಶದ ಬಗ್ಗೆ ಇದನ್ನು ಹೇಳಲು ಧೈರ್ಯ ಮಾಡಲಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಇಂದು, ಮೋದಿ ಅವರು ಗ್ಯಾಸ್ಬಾಗ್ ಎಂದು ತಿಳಿದಿದ್ದಾರೆ, ಅವರು ತಮ್ಮ ಇಮೇಜ್ ಅನ್ನು ಉಳಿಸಲು ಅದನ್ನು ಆಡುತ್ತಾರೆ. ಇಂತವರ ಸ್ನೇಹ ಮಾಡಿದ ಭಾರತದಲ್ಲಿದ್ದ ಅತ್ಯಂತ ದುರ್ಬಲ ಪಿಎಂ ಮೋದಿ! ” ಎಂದಿದ್ದಾರೆ.

ಗೌರವ್ ಪಾಂಡಿ ಕೂಡ ತಮ್ಮ ಪರಿಶೀಲಿಸಿದ ಫೇಸ್‌ಬುಕ್ ಪುಟದಲ್ಲಿ ಇದೇ ಪೋಸ್ಟ್ ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ ಯುವ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಕೂಡ ತನ್ನ ಪರಿಶೀಲಿಸಿದ ಫೇಸ್‌ಬುಕ್ ಪುಟದಲ್ಲಿ ಇದೇ ವೀಡಿಯೋವನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದೆ.

ಇಂಡಿಯಾ ಟುಡೆ ಆಂಟಿ ಫೇಕ್ ನ್ಯೂಸ್ ವಾರ್ ರೂಮ್ (ಎಎಫ್‌ಡಬ್ಲ್ಯೂಎ) ಈ ವೀಡಿಯೋ ನಕಲಿ ಎಂದು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ. ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಚರ್ಚೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಭಾರತ, ಚೀನಾ ಮತ್ತು ರಷ್ಯಾಗಳಲ್ಲಿನ ಗಾಳಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟವನ್ನು “ಹೊಲಸು” ಎಂದು ಟ್ರಂಪ್ ಬಣ್ಣಿಸಿದರು.

ಎಎಫ್‌ಡಬ್ಲ್ಯೂಎ ತನಿಖೆ

ವೈರಲ್ ವೀಡಿಯೊ ಯುಎಸ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷರ ಸುದೀರ್ಘ ಭಾಷಣದ ಭಾಗವಾಗಿದೆ. ಅವರು ಭಾರತದ ಗಾಳಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟವನ್ನು ವಿವರಿಸಲು “ಹೊಲಸು” ಎಂಬ ಪದವನ್ನು ಬಳಸಿದ್ದಾರೆ. ಚೀನಾ, ಭಾರತ ಮತ್ತು ರಷ್ಯಾ ಜಾಗತಿಕ ಮಾಲಿನ್ಯಕ್ಕೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುತ್ತವೆ ಎಂದು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 29 ರಂದು ನಡೆದ ಮೊದಲ ಚರ್ಚೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಟ್ರಂಪ್ ಇದೇ ರೀತಿಯ ಹೇಳಿಕೆ ನೀಡಿದ್ದರು. ಟ್ರಂಪ್‌ರ “ಹೊಲಸು” ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ನಾವು ಅನೇಕ ಮಾಧ್ಯಮ ವರದಿಗಳನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ.

ಅಕ್ಟೋಬರ್ 23, 2020 ರಂದು ಪ್ರಕಟವಾದ ಹಿಂದೂಸ್ತಾನ್ ಟೈಮ್ಸ್ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಗಾಳಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟವನ್ನು ವಿವರಿಸಲು ಟ್ರಂಪ್ “ಹೊಲಸು” ಎಂಬ ಪದವನ್ನು ಬಳಸಿದ್ದಾರೆ.

ಅಕ್ಟೋಬರ್ 22 ರಾತ್ರಿ ಬೆಲ್ಮಾಂಟ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಡೆಮಾಕ್ರಟಿಕ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಅಭ್ಯರ್ಥಿ ಬಿಡೆನ್ ವಿರುದ್ಧ ಟ್ರಂಪ್ ಅವರ ಅಂತಿಮ ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಚರ್ಚೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಈ ಹೇಳಿಕೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳುತ್ತದೆ.

ಎನ್‌ಡಿಟಿವಿ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಪ್ಯಾರಿಸ್ ಒಪ್ಪಂದದಿಂದ ಹಿಂದೆ ಸರಿಯುವ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಸಮರ್ಥಿಸಿಕೊಳ್ಳುವಾಗ ಮತ್ತು ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸುವ ಜೋ ಬಿಡನ್ ಅವರ ಯೋಜನೆಯನ್ನು ಖಂಡಿಸುವಾಗ ಟ್ರಂಪ್ ಭಾರತದ ಗಾಳಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟವನ್ನು “ಹೊಲಸು” ಎಂದು ಬಣ್ಣಿಸಿದರು.

ಭಾರತದ ಜೊತೆಗೆ, ರಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ಚೀನಾಗಳು ತಮ್ಮ ಗಾಳಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟವನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿಲ್ಲ ಎಂದು ಟ್ರಂಪ್ ಆರೋಪಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಅವರ ವಾಯು ಗುಣಮಟ್ಟವನ್ನು “ಹೊಲಸು” ಎಂದಿದ್ದಾರೆನ್ನುವುದು ವರದಿ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

ಹವಾಮಾನ ಸವಾಲುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಟ್ರಂಪ್ ಮಾತನಾಡುವ ಚರ್ಚೆಯಿಂದಲೂ ನಾವು ಈ ಭಾಗವನ್ನು ಕೇಳಿದ್ದೇವೆ. ವೀಡಿಯೊ ಬದಲಾವಣೆಗೆ ಒಂದು ನಿಮಿಷದಲ್ಲಿ 17 ನಿಮಿಷಗಳಲ್ಲಿ, ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಮತ್ತು ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಉದ್ಯೋಗ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಅವರು ಏನು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಕೇಳಿದಾಗ, ಟ್ರಂಪ್, “ನಾವು 35 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಹೊಂದಿದ್ದ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಇಂಗಾಲದ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆ. ಈ ಆಡಳಿತದಲ್ಲಿ , ನಾವು ಉದ್ಯಮದೊಂದಿಗೆ ತುಂಬಾ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೇವೆ.ಆದರೆ  ಚೀನಾವನ್ನು ನೋಡಿ, ಅದು ಎಷ್ಟು ಹೊಲಸು. ರಷ್ಯಾವನ್ನು ನೋಡಿ, ಭಾರತವನ್ನು ನೋಡಿ, ಅದು ಹೊಲಸು. ಗಾಳಿಯು ಹೊಲಸು. ಪ್ಯಾರಿಸ್ ಒಪ್ಪಂದ, ನಾನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡೆ ನಾವು ಟ್ರಿಲಿಯನ್ಗಟ್ಟಲೆ ಡಾಲರ್ಗಳನ್ನು ಖರ್ಚು ಮಾಡಬೇಕಾಗಿತ್ತು ಮತ್ತು ನಮಗೆ ತುಂಬಾ ಅನ್ಯಾಯವಾಗಿದೆ ” ಎಂದಿದ್ದಾರೆ.

ಆದ್ದರಿಂದ “ಹೊಲಸು” ಹೇಳಿಕೆಯನ್ನು ಅಮೆರಿಕ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಟ್ರಂಪ್ ಭಾರತವನ್ನು ವಿವರಿಸಲು ಮಾಡಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಭಾರತ, ಚೀನಾ ಮತ್ತು ರಷ್ಯಾಗಳಲ್ಲಿನ ವಾಯು ಗುಣಮಟ್ಟ ಪ್ಯಾರಿಸ್ ಒಪ್ಪಂದದಿಂದ ಹಿಂದೆ ಸರಿಯುವ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಸಮರ್ಥಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ ಎಂಬುದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿದೆ.

ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ದಿಗಳ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ದೇಣಿಗೆ ನೀಡಿ ಬೆಂಬಲಿಸಿ
Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Verified by MonsterInsights