ಅಗತ್ಯ ವಸ್ತುಗಳ ಖರೀದಿಗೆ ಮೈಲುಗಟ್ಟಲೆ ನಡೆಯುವುದಾ? ಮದುವೆಗೆ 40 ಜನ ಬರುವುದೇಗೆ? ಹೊಸ ಲಾಕ್ ಡೌನ್ ಬಗ್ಗೆ ಜನ ಫುಲ್ ಕನ್ಫ್ಯೂಸ್!

‘ನಾನು ಅಗತ್ಯ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು ಮೈಲುಗಟ್ಟಲೆ ಹೇಗೆ ನಡೆಯುತ್ತೇನೆ, ಮದುವೆಗಾಗಿ 40 ಜನರು ನನ್ನ ಮನೆಗೆ ಹೇಗೆ ಬರುತ್ತಾರೆ?’ ಹೀಗೆ ಹೊಸ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್ ಮಾನದಂಡಗಳ ಬಗ್ಗೆ ರಾಜ್ಯದ ಗೊಂದಲಕ್ಕೀಡಾಗಿದ್ದಾರೆ.

ಹದಿನೈದು ದಿನಗಳ ಕಾಲ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರ ಪರಿಷ್ಕೃತ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿತ್ತು. ಆದರೆ ಈ ಬಾರಿ ವಿಧಿಸಲಾದ ಲಾಕ್ ಡೌನ್ ಬಗ್ಗೆ ಜನ ಭಾರೀ ಗೊಂದಲಕ್ಕೀಡಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಯಾಕೆಂದರೆ ಕೊಡಗು ನಿವಾಸಿಗಳು ತಮಗೆ ಅಗತ್ಯ ವಸ್ತುಗಳ ಖರೀದಿಗೆ ಕಿಲೀಮೀಟರ್ ಗಟ್ಟಲೆ ಹೆಜ್ಜೆ ಹಾಕಬೇಕಾ ಎನ್ನುವ ಪ್ರಶ್ನೆ ಎದುರಾಗಿದೆ.

ಹೊಸ ನಿಯಮಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ವೈದ್ಯಕೀಯ ತುರ್ತು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಖಾಸಗಿ ವಾಹನಗಳನ್ನು ಓಡಿಸಲು ಅಥವಾ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ಗಾಗಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು ಅಥವಾ ಆರೋಗ್ಯ ಕೇಂದ್ರಗಳಿಗೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸಲು ಅನುಮತಿ ಇಲ್ಲ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಸ್ಥಳೀಯವಾಗಿ ಕೆಲವು ಪೊಲೀಸ್ ಪಡೆಗಳು ಮತ್ತು ಜಿಲ್ಲಾಡಳಿತಗಳು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗಳು ಅಥವಾ ವಾಣಿಜ್ಯ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಂದ ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ಪಾರ್ಕಿಂಗ್ ಸ್ಥಳಗಳನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸಿವೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಜನರು ಅಗತ್ಯ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ದೂರದವರೆಗೆ ನಡೆಯುವಂತೆ ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಸ್ಥಳೀಯರೊಬ್ಬರು ಸುದ್ದಿಗಾರರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿ, “ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಏಳು ವಯಸ್ಕರು ಮತ್ತು ಮೂವರು ಮಕ್ಕಳಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಿಗೆಲ್ಲಾ ಬೇಕಾದ ದಿನಸಿ ಮತ್ತು ಇತರ ಅಗತ್ಯ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಖರೀದಿ ಮಾಡಿ ಕಾರಿರುವ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಹೋಗಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದೇ ನಾವು ಅನೇಕ ಅಗತ್ಯ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಕಡಿತಗೊಳಿಸಬೇಕಾಯಿತು. ಇದು ಬೇಸರದ ಕೆಲಸವಾಗಿದೆ. ಅದರಂತೆ, ನಾವು ಒಂದೆರಡು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತೆ ಹೊರಹೋಗಬೇಕಾಗಿದೆ. ನಮಗೆ ಅಗತ್ಯವಾದ ಔಷಧಿಗಳನ್ನು ಸಹ ಖರೀದಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ ಏಕೆಂದರೆ ಇದರರ್ಥ ರಸ್ತೆಯ ಮುಂದೆ ನಡೆಯಬೇಕು, ”ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಅನೇಕ ಅಂಗಡಿಗಳು ಫೋನ್‌ನಲ್ಲಿ ಆದೇಶಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದ್ದರೆ, ಮಾರಾಟಗಾರರು ಈ ಬಾರಿ ಪೊಲೀಸ್ ಲಾಠಿ ಏಟನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಈ ಬಾರಿ ಅವರು ಎಚ್ಚರದಿಂದಿದ್ದರು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

“ಅದೆಷ್ಟೋ ಗ್ರಾಮೀಣ ಭಾಗದ ಜನ ಆನ್‌ಲೈನ್ ಅಥವಾ ಟೆಲಿಶಾಪಿಂಗ್ ಇನ್ನೂ ಪರಿಚಯವಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಸ್ಮಾರ್ಟ್‌ಫೋನ್ ಹೊಂದುವ ಭಾಗ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ ”ಎಂದು ಮುರುವಾಂಡಾ ಗಮನಸೆಳೆದರು. ಅಕ್ಕಿ ಪುಡಿ ಮಾಡಲು ಮತ್ತೆ ಗಿರಣಿಗೆ ಹೋಗಲು ಕಾರನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಬೇಕು ಇದರಿಂದ ಅವರ ಕುಟುಂಬ ತಮ್ಮ ಪ್ರಧಾನ ಆಹಾರವಾದ ‘ಅಕ್ಕಿ ರೊಟ್ಟಿ’ ಯನ್ನು ತ್ಯಜಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಅಂತೆಯೇ, ಮಂಗಳೂರಿನ ನಿವಾಸಿ ನಿತಿನ್ ಕೆ ಎಸ್ ಅವರು ಕೆಲವು ಪ್ರಮುಖ ವಹಿವಾಟುಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಬ್ಯಾಂಕಿಗೆ ಹೇಗೆ ಹೋಗಲು ಸಾಧ್ಯ ಎಂದು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದ್ದಾರೆ. “ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 10 ಗಂಟೆಗೆ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ತೆರೆಯುತ್ತವೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತವೆ. ಆದರೆ ಜನರಿಗೆ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 6 ರಿಂದ 10 ರವರೆಗೆ ಮಾತ್ರ ಅಗತ್ಯ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಹೊರಹೋಗಲು ಅವಕಾಶವಿದೆ. ಇದನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿ ಪೊಲೀಸ್ ಠಾಣೆಗೆ ಕರೆ ಮಾಡಿದ್ದೆ ಆದರೆ ಪ್ರಯೋಜನವಾಗಿಲ್ಲ. ಖಾತೆದಾರರಿಗೆ ಪ್ರವೇಶವಿಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಲು ಸರ್ಕಾರ ಏಕೆ ಅನುಮತಿಸಿದೆ? ” ಎಂದು ಗರಂ ಆದರು.

ಹೊಸ ನಿಯಮಗಳಿಗೆ ಬಂದು ಅವರ ವಿವಾಹಗಳನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದ ಜನರು ಸಹ ತುಂಬಾ ಗೊಂದಲಕ್ಕೊಳಗಾಗಿದ್ದಾರೆ.  ಮನೆಯಲ್ಲಿ ವಿವಾಹಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲು ಅನುಮತಿ ನೀಡಲಾಗಿದ್ದು 40 ಜನ ಸೇರಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡಲಾಗಿದೆ.

ಪರಿಷ್ಕೃತ ಆದೇಶಕ್ಕೆ ತುತ್ತಾದವರಲ್ಲಿ ಬೆಂಗಳೂರಿನ ವಿಜಯನಗರ ನಿವಾಸಿ ಸಿಂಧು ಮಾಳವಳ್ಳಿಯೂ ಸೇರಿದ್ದಾರೆ. ಈ ತಿಂಗಳ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯಲಿರುವ ತನ್ನ ವಿವಾಹದ ಬಗ್ಗೆ ಗೊಂದಲಕ್ಕೊಳಗಾಗಿದ್ದಾರೆ.

“ಏಪ್ರಿಲ್ನಲ್ಲಿ ನಿರ್ಬಂಧಗಳನ್ನು ಘೋಷಿಸಿದ್ದರಿಂದ ನಾವು ಮದುವೆಯನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸಿ ವಿವಾಹ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ನೀಡಿದ 50,000 ರೂಗಳನ್ನು  ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ. ನಾವು ನಂತರ ಈವೆಂಟ್ ಅನ್ನು ಚಾಮರಾಜ್‌ಪೇಟೆಯ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ದೇವಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ಆಹ್ವಾನಿತರ ಪಟ್ಟಿಯನ್ನು 50 ಕ್ಕೆ ಇಳಿಸಿದ್ದೇವೆ. ಈಗ, ಪರಿಷ್ಕರಣೆ ಹೇಳುವಂತೆ 40 ಮಂದಿ ಮಾತ್ರ ಹಾಜರಾಗಬಹುದು, ”ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಸಮಾಜ ಸೇವಕಿಯಾಗಿ, ಮನೆಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯುವ ಸಮಾರಂಭಕ್ಕೆ 40 ಜನರಿಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡುವ ಸರ್ಕಾರದ ತರ್ಕವನ್ನು ಅವರು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದರು. “ನಗರದಲ್ಲಿ 2 ಬಿಎಚ್‌ಕೆ ಯಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ನಮ್ಮಂತಹ ಜನರಿಗೆ, ಇದು ಹೇಗೆ ಸಾಧ್ಯ? ಮನೆಯೊಳಗೆ 40 ಜನ ಸೇರಿದರೆ ಇದಿನ್ನು ಅಪಾಯಕಾರಿಯಲ್ಲವೇ? ಸರ್ಕಾರ ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಯನ್ನು ಹೊರಡಿಸಬೇಕು, ಆಗ ಮಾತ್ರ ನಿಯಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ಮಾಹಿತಿ ಲಭ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ “ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಜೊತೆಗೆ ರಾಜ್ಯಾದ್ಯಂತ ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ಎದ್ದಿರುವ ಕುಂದುಕೊರತೆಗಳನ್ನು ಗಣನೆಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಂಡು, ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಶಾಸಕಾಂಗ ಪಕ್ಷದ ನಾಯಕ ಸಿದ್ದರಾಮಯ್ಯ ಅವರು ಇಂತಹ ಗೊಂದಲಮಯ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ದೂಷಿಸಿದರು. “ಲಾಕ್‌ಡೌನ್ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು ಬಹಳ ಗೊಂದಲಮಯವಾಗಿವೆ. ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶದ ಜನರು ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರೆ ಆಶ್ಚರ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ, ”ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಹೊಸ ನಿರ್ಬಂಧಗಳಿಂದಾಗಿ ರಾಜ್ಯದ ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಜನರ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಮಾಜಿ ಸಿಎಂ ಗಮನ ಸೆಳೆದರು. “ರಾಜ್ಯದ ಗ್ರಾಮೀಣ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಜನರು ದಿನಸಿ, ಹಾಲು ಅಥವಾ ಅಗತ್ಯ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು ಎರಡು ಮೂರು ಕಿಲೋಮೀಟರ್‌ಗಳಷ್ಟು ನಡೆಯಬೇಕು. ಹಿರಿಯ ನಾಗರಿಕನಾಗಲಿ ಅವನು ಅಥವಾ ಅವಳು ಖರೀದಿಸಿದ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಸಾಗಿಸುವುದು ಹೇಗೆ? ” ಎಂದು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ರಾಜ್ಯ 19.3 ಲಕ್ಷ ಕೋವಿಡ್ ಸೋಂಕುಗಳು ಮತ್ತು 18,776 ಸಂಬಂಧಿತ ಸಾವುನೋವುಗಳನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.

ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ದಿಗಳ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ದೇಣಿಗೆ ನೀಡಿ ಬೆಂಬಲಿಸಿ
Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Verified by MonsterInsights