ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್: ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಜೀವಂತವಾಗಿ ರಷ್ಯಾದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ನೆಹರು ಬ್ರಿಟೀಷರಿಗೆ ಪತ್ರ ಬರೆದಿದ್ದರು ಎಂಬುದು ಸುಳ್ಳು

ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಜೀವಂತವಾಗಿ ಬದುಕಿದ್ದಾರೆ ಎನ್ನುವ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ನೆಹರು ಅವರು ಬ್ರಿಟೀಷ್ ಪ್ರಧಾನಿ ಅಟ್ಲೀ ಅವರಿಗೆ ಪತ್ರ ಬರೆದು, ಅಗತ್ಯ ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಳ್ಳುವಂತೆ ಕೇಳಿಕೊಂಡಿದ್ದರು ಎನ್ನುವ ಹೇಳಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ  ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ನಲ್ಲಿ ಪೋಸ್ಟ್ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತಿದೆ.  ಅಂದಿನ ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಪ್ರಧಾನಿ ಕ್ಲೆಮೆಂಟ್ ಅಟ್ಲೀ ಅವರಿಗೆ ನೆಹರು ಪತ್ರ ಬರೆದು ‘ಬ್ರಿಟಿಷ್ ಯುದ್ಧಾಪರಾಧಿ’ ಆಗಿರುವ ಸುಭಾಷ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ರಷ್ಯಾದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಅಗತ್ಯ ಕ್ರಮ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಂತೆ 27th December 1945 ರಲ್ಲಿ ಕೇಳಿಕೊಂಡಿದ್ದರು, ಎಂಬ ಹೇಳಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮಗಳಲ್ಲಿ ಪತ್ರವೊಂದು ವೈರಲ್ ಆಗುತ್ತಿದ್ದು, ಈ ಪತ್ರ ನಿಜವೇ ಎಂದು ಪೋಸ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಮಾಡಲಾದ ಪ್ರತಿಪಾದನೆಯನ್ನು ಪರಿಶಿಲಿಸೋಣ.

ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್:

‘ನೆಹರೂ ಲೆಟರ್ ಟು ಅಟ್ಲೀ ಆನ್ ಬೋಸ್’ ಎಂಬ ಕೀವರ್ಡ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ಗೂಗಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಸರ್ಚ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಂಬಂಧಿತ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಹುಡುಕಿದಾಗ, ಈ ವಿಷಯದ ಕುರಿತು ಅನೇಕ ಪತ್ರಿಕೆಗಳ ಲೇಖನಗಳನ್ನು ಕಾಣಬಹುದು. ಬಿಬಿಸಿ ನ್ಯೂಸ್‌ನಲ್ಲಿನ ಲೇಖನದ ಪ್ರಕಾರ, ಸುಭಾಸ್ ಚಂದ್ರ ಬೋಸ್ ಕುರಿತ ನೆಹರೂ ಪತ್ರವು ‘ನಕಲಿ’. ಎಂದು ತಿಳಿದುಬಂದಿದೆ.

ಅಲ್ಲದೆ, ಖ್ಯಾತ ಇತಿಹಾಸಕಾರ ರಾಮಚಂದ್ರ ಗುಹಾ ಅವರು ಇಂಡಿಯಾ ಟುಡೇಗೆ ನೀಡಿದ ಸಂದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ಸಾಮಾಜಿಕ ಜಾಲತಾಣಗಳಲ್ಲಿ ಹರಿದಾಡುತ್ತಿರುವ ಪತ್ರ ನಕಲಿ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದು, 1945ರಲ್ಲಿ ನೆಹರೂ ಅಟ್ಲೀ ಅವರಿಗೆ ಪತ್ರ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಖೋಸ್ಲಾ ಆಯೋಗಕ್ಕೆ 1970ರಲ್ಲಿ ವ್ಯಕ್ತಿಯೊಬ್ಬ ನೀಡಿದ ಸಾಕ್ಷ್ಯವಾಗಿದೆ. ಇದನ್ನು ‘ನಕಲಿ’ ಪತ್ರ ಎಂದು ಗುಹಾ ನೀಡಿದ ಕೆಲವು ಕಾರಣಗಳು ಹೀಗಿವೆ.

ಈ ಪತ್ರವನ್ನು 1945 ರಲ್ಲಿ ಬರೆಯಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತಿದೆ, ಆದರೆ ಇದೆಲ್ಲವೂ ಸುಳ್ಳಿನ ಸಂಯೋಜನೆಯಾಗಿದೆ. ಪತ್ರವನ್ನು ನೆಹರೂ ಬರೆದದ್ದಲ್ಲ, ಅವರ ಸ್ಟೆನೋಗ್ರಾಫರ್ ಬರೆದದ್ದೂ ಅಲ್ಲ ಮತ್ತು ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದವರೆಗೆ ಈ ಪತ್ರವೂ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಡೊಮೇನ್‌ನ ಭಾಗವಾಗಿದೆ. ನೇತಾಜಿಯವರ ಸೋದರಳಿಯ ಪ್ರದೀಪ್ ಬೋಸ್ ಅವರು 1998 ರಲ್ಲಿ ಮಾಜಿ ಪ್ರಧಾನಿ ಅಟಲ್ ಬಿಹಾರಿ ವಾಜಪೇಯಿ ಅವರಿಗೆ ಪತ್ರ ಬರೆದಿದ್ದ, ಪ್ರದೀಪ್ ಬೋಸ್ ಅವರ ಪ್ರಬಂಧದಲ್ಲಿ ಈ ಪತ್ರವು ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಅವರು ವಿವಾದಾತ್ಮಕ ಪತ್ರವನ್ನು ವಾಸ್ತವವಾಗಿ 1974 ರ ಖೋಸ್ಲಾ ಆಯೋಗದ ವರದಿಯ ವರದಿಯನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಎರಡನೇ ಮಹಾಯುದ್ಧದ ನಂತರ ನೇತಾಜಿ ಅವರ ಹೆಸರನ್ನು ಯುಕೆ ಯುದ್ಧ ಅಪರಾಧಿ ಎಂದು ಪಟ್ಟಿ ಮಾಡಿದೆಯೇ  ಎಂದು ಪರಿಶೀಲಿಸಿದಾಗ ಬ್ರಿಟನ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಭಾರತೀಯ ಹೈಕಮಿಷನ್, ಅವರ ಹೆಸರು ಎಂದಿಗೂ ಯುದ್ಧ ಅಪರಾಧಿಗಳ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲ, ಏಕೆಂದರೆ ಈ ಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ಜಪಾನ್ ಮತ್ತು ಜರ್ಮನ್ ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ಮಾತ್ರ ರಚಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

 

ಅಲ್ಲದೆ, ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ಪತ್ರದಲ್ಲಿರುವ ಅಕ್ಷರಗಳು ತಪ್ಪಾಗಿವೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುವ ಲೇಖನವನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿರುವುದನ್ನು ಕಾಣಬಹುದು. ಇದೊಂದು ಫೇಕ್ ಸುದ್ದಿಯಾಗಿದ್ದು ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಹರಿದಾಡುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಇದನ್ನು ಈ ಹಿಂದೆ  AltNewsDNA NewsThe Quint, ಮುಂತಾದ ಸುದ್ದಿ ವಾಹಿನಿಗಳು  ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್ ಮಾಡಿ ಸುಳ್ಳು ಎಂದು ನಿರೂಪಿಸಿವೆ.

ಪೋಸ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಪತ್ರವನ್ನು ನೆಹರೂ ಅವರು ಅಟ್ಲೀಗೆ ಬರೆದದ್ದಲ್ಲ. ನೆಹರು ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತಿರುವ ಪತ್ರದಲ್ಲಿ, ಹಲವು ಅಕ್ಷರಗಳು ತಪ್ಪುಗಳಿವೆ, ಒಂದು ದೇಶದ ಪ್ರಧಾನಿ ಇನ್ನೊಂದು  ದೇಶದ ಪ್ರಧಾನಿಗೆ ಬರೆದ ಪತ್ರದಲ್ಲಿ ಈ ರೀತಿಯ ತಪ್ಪುಗಳು ಇರಬಾರದು ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇಂಡಿಯಾ ಟುಡೇಗೆ ನೀಡಿದ ಸಂದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ರಾಮಚಂದ್ರ ಗುಹಾ ಇದನ್ನು “1970 ರಲ್ಲಿ ಖೋಸ್ಲಾ ಆಯೋಗದ ಮುಂದೆ ಪ್ರಚಾರಕ್ಕಾಗಿ ಮಾಡಿದ ಸಂಶಯಾಸ್ಪದ ಪತ್ರ” ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಪೋಸ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಮಾಡಲಾದ ಪ್ರತಿಪಾದನೆ ತಪ್ಪಾಗಿದೆ.

ನಿಮ್ಮ ಸುತ್ತಮುತ್ತ ಮತ್ತು  ಸಾಮಾಜಿಕ ಜಾಲತಾಣಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಸುದ್ದಿಯು ಸುಳ್ಳು ಎಂದು ನಿಮಗೆ ಸಂದೇಹ ಬಂದಿದ್ದರೆ ಅದನ್ನು Ensuddi.com ವಾಟ್ಸಾಪ್  ನಂ 9108969301 ಗೆ ತಲುಪಿಸಿ. ನಾವು ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್ ಮಾಡಿ ಸತ್ಯ ನಿಮ್ಮೆದುರು ಇಡುತ್ತೇವೆ


ಇದನ್ನು ಓದಿರಿ: ಫ್ಯಾಕ್ಟ್‌ಚೆಕ್: ಹುಬ್ಬಳ್ಳಿಯಲ್ಲಿ ಹಿಂದೂಗಳ ಮೇಲೆ ಹಲ್ಲೆ ಎಂದು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದ ವೀಡಿಯೊ ಹಂಚಿಕೆ


 

ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ದಿಗಳ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ದೇಣಿಗೆ ನೀಡಿ ಬೆಂಬಲಿಸಿ
Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published.