ಆಹಾರಕ್ಕಾಗಿ ಹಾಹಾಕಾರ : ಇಲಿ, ಹಾವುಗಳನ್ನು ತಿನ್ನುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಇಲ್ಲಿ ಜನ…!

ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಜನರನ್ನು ಯಾವ ಹಂತಕ್ಕೆ ತಲುಪಿಸಿದೆ ಎಂದರೆ ನಿಮಗೆ ನಿಜಕ್ಕೂ ನಂಬಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಎಷ್ಟೋ ಕಡೆ ಜನ ಬೀದಿ ಪಾಲಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಮನೆ ಮಠ ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಇರೋಕೆ ನೆಲೆ ಇಲ್ಲದೇ ಬೀದಿ ಪಾಲಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಒಂದು ಹೊತ್ತಿನ ಊಟಕ್ಕೂ ಪರದಾಡುವಂತಹ ಸ್ಥಿತಿ ನಿರ್ಮಾಣವಾಗಿದೆ. ಇದೆಲ್ಲದರ ಮಧ್ಯೆ ಮನ ಕಲುಕುವ ಘಟನೆಯೊಂದು ನಿಮಗೆ ನಾವು ಹೇಳಲೇಬೇಕು. ಹೀಗೊಂದು ಪ್ರದೇಶದ ಜನ ತಿನ್ನಲು ಆಹಾರವಿಲ್ಲದೇ ಇಲಿ, ಹಾವು ತಿಂದುಕೊಂಡು ಬದುಕುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಹೌದು… ಆಗ್ನೇಯ ಏಷ್ಯಾದ ಯಾಂಗೊನ್ ನ ಹೇಲಿಂಗ್ ಥಾರ್ ಯಾರ್‌ನಲ್ಲಿನ ಜನ ಅಕ್ಷರಶ; ಜನ ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ತಿಂದು ಬದುಕುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಎಸ್.. ಆಶ್ಚರ್ಯ ಎನ್ನಿಸಿದರೂ ಇದು ನಿಜಾನೇ.. ಕೊರೊನಾವೈರಸ್ನ ಮಾರ್ಚ್ನಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಯಾಂಗೊನ್ ನ ಮ್ಯಾನ್ಮಾರ್ಗೆ ಅಪ್ಪಳಿಸಿದ ನಂತರ 36 ವರ್ಷದ ‘ಮಾ ಸು’  ( ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಹೆಸರು) ತನ್ನ ಸಲಾಡ್ ಸ್ಟಾಲ್ ಅನ್ನು ಮುಚ್ಚಿ ಮತ್ತು ತಿನ್ನಲು ಆಹಾರವನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು ತನ್ನ ಆಭರಣ ಮತ್ತು ಚಿನ್ನವನ್ನು ಮಾರಿದ. ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್‌ನ ಎರಡನೇ ಲಾಕ್ ಡೌನ್ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರ ಯಾಂಗೊನ್‌ಗಾಗಿ ಸ್ಟೇ-ಹೋಮ್ ಆದೇಶವನ್ನು ನೀಡಿದಾಗ ಮಾ ಸು ಮತ್ತೆ ತನ್ನ ಅಂಗಡಿಯನ್ನು ಮುಚ್ಚಿ ಬಟ್ಟೆ, ಫಲಕಗಳು ಮತ್ತು ಮಡಕೆಗಳನ್ನು ಮಾರಿದ. ಮುಂದಿನ ಲಾಕ್ ಡೌನ್ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲು ಏನೂ ಉಳಿದಿಲ್ಲವಾದ್ದರಿಂದ, ಮ್ಯಾನ್ಮಾರ್‌ನ ಅತಿದೊಡ್ಡ ನಗರದ ಹೊರವಲಯದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಕೊಳೆಗೇರಿ ಪ್ರದೇಶ ತೆರೆದ ಚರಂಡಿಗಳಲ್ಲಿ ಆಹಾರಕ್ಕಾಗಿ ಬೇಟೆಯಾಡಲು ಮಾ ಸು ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾನೆ.

ಬರೀ ಬೇಟೆಯಾಡುವುದು ಮಾತ್ರವಲ್ಲ ಇದೇ ಇವರ ಹನಿವು ನೀಗಿಸು ನಿತ್ಯದ ಆಹಾರವಾಗಿದೆ. ಮಾ ಸು ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೇ ಇಲ್ಲಿ ಜನರು ಇಲಿ ಮತ್ತು ಹಾವುಗಳನ್ನು ತಿನ್ನುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಆದಾಯವಿಲ್ಲದೆ ಅವರು ತಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳಿಗೂ ಇದೇ ಆಹಾರವಾಗಿ ಬೇಯಿಸಿ ನೀಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

2452frg8

ಇವರು ಯಾಂಗೊನ್‌ನ ಬಡ ನೆರೆಹೊರೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾದ ಹೇಲಿಂಗ್ ಥಾರ್ ಯಾರ್‌ನಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಅಲ್ಲಿ ನಿವಾಸಿಗಳು ತಮ್ಮ ಮನೆಗಳ ಹಿಂದೆ ಗಿಡಗಂಟೆಗಳಲ್ಲಿ ಬ್ಯಾಟರಿ ದೀಪಗಳನ್ನು ಹಿಡಿದು ತಮ್ಮ ಹಸಿವನ್ನು ನೀಗಿಸಲು ಕೆಲವು ರಾತ್ರಿ ಜೀವಿಗಳನ್ನು ಹುಡುಕುತ್ತಾರೆ. ಅವುಗಳನ್ನೇ ಸೇವಿಸುತ್ತಾರೆ. ಇಲಿಗಳು, ಸರೀಸೃಪಗಳು ಮತ್ತು ಕೀಟಗಳನ್ನು ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶದ ಕುಟುಂಬಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ತಿನ್ನುತ್ತಾರೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಈ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿನ ಜನರು ಈಗ ಪೌಷ್ಠಿಕಾಂಶವನ್ನು ಪಡೆಯುವಲ್ಲಿ ಹಿಂದುಳಿಯುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

40,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಕರಣಗಳು ಮತ್ತು 1,000 ಸಾವುಗಳೊಂದಿಗೆ ಮ್ಯಾನ್ಮಾರ್ ಆಗ್ನೇಯ ಏಷ್ಯಾ ಅತ್ಯಂತ ಕೆಟ್ಟ ಕೊರೋನವೈರಸ್ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದೆ. ಯಾಂಗೊನ್‌ನಲ್ಲಿನ ಲಾಕ್ ಡೌನ್ ಅಲ್ಲಿನ ಮಾ ಸು ನಂತಹ ನೂರಾರು ಸಾವಿರ ಜನರನ್ನು ಕೆಲಸವನ್ನು ಕಿತ್ತುಕೊಂಡಿದೆ.

ಮ್ಯಾನ್ಮಾರ್‌ನ 53 ದಶಲಕ್ಷ ಜನರಲ್ಲಿ ಮೂರನೇ ಒಂದು ಭಾಗದಷ್ಟು ಜನರು ಬಡತನಕ್ಕೆ ಸಿಲುಕುವ ಹೆಚ್ಚು ದುರ್ಬಲರು ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ.  ಕೋವಿಡ್-19 ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದುತ್ತಿರುವ ಪೂರ್ವ ಏಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ಪೆಸಿಫಿಕ್ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿನ ಬಡತನ 20 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಏರಿಕೆಯಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ವಿಶ್ವ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ. ಸುಮಾರು 38 ಮಿಲಿಯನ್ ಜನರು ಉಳಿಯುತ್ತಾರೆ ಅಥವಾ ಮತ್ತೆ ಬಡತನಕ್ಕೆ ತಳ್ಳುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ.

ಮ್ಯಾನ್ಮಾರ್ ಸರ್ಕಾರ ತನ್ನ ಪರಿಹಾರ ಯೋಜನೆಯ ಭಾಗವಾಗಿ ಬಡ ಕುಟುಂಬಗಳಿಗೆ ಆಹಾರ ಪ್ಯಾಕೇಜ್ ಮತ್ತು ತಲಾ $ 15 ರ ಮೂರು ನಗದು ಅನುದಾನವನ್ನು ನೀಡಿದೆ, ಆದರೆ ಇಲ್ಲಿನ ಕುಟುಂಬಗಳು ಇದು ಬಹಳ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಏಪ್ರಿಲ್ನಲ್ಲಿ ದೇಶಾದ್ಯಂತ 2,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರ ಒನೊವ್ ಮ್ಯಾನ್ಮಾರ್ ನಡೆಸಿದ ಸಮೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ 70% ಜನರು ಕೆಲಸ ಮಾಡುವುದನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಕಾಲು ಭಾಗವು ಆಹಾರ, ಔಷಧಿ ಮತ್ತು ಇತರ ಅಗತ್ಯಗಳಿಗಾಗಿ ಸಾಲವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಸಾಲ ಮರು ಪಾವತಿ ಇರಲಿ ಜನ  ಹೊತ್ತಿನ ಊಟಕ್ಕೂ ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ತಿನ್ನುವ ಸ್ಥಿತಿ ನಿಜಕ್ಕೂ ಯಾರಿಗೂ ಬರುವುದು ಬೇಡ.

ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ದಿಗಳ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ದೇಣಿಗೆ ನೀಡಿ ಬೆಂಬಲಿಸಿ
Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Verified by MonsterInsights