ಖಲಿಸ್ತಾನ್ ಪರ ಹಳೆ ಪೋಸ್ಟರ್ಗಳು ಪ್ರಸ್ತುತ ರೈತರ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯದೆಂದು ವೈರಲ್…!

ಕಳೆದ ಮೂರು ವಾರಗಳಿಂದ ಹೊಸ ಕೃಷಿ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿ ದೆಹಲಿಗಡಿಯಲ್ಲಿ ರೈತರು ಪ್ರತಿಭಟನೆ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಈ ವೇಳೆ ಖಲಿಸ್ತಾನ್ ಪರವಾದ ಬ್ಯಾನರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಪೋಸ್ಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಕೆಲವು ಜನರ ಫೋಟೋಗಳು ವೈರಲ್ ಆಗಿದ್ದು, ಇವು ದೆಹಲಿ-ಹರಿಯಾಣ ಗಡಿಯ ಸಮೀಪ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯ ದೃಶ್ಯಗಳಾಗಿವೆ ಎಂದೇಳಲಾಗಿದೆ.

ಹಲವಾರು ಟ್ವಿಟ್ಟರ್ ಬಳಕೆದಾರರು “ಪ್ರತಿ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯು ಧರ್ಮಕ್ಕೆ ಏಕೆ ಕುದಿಯುತ್ತದೆ?” ಎಂಬ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಇಂತಹ ಭಯಾನಕ ಘೋಷಣೆಗಳನ್ನು ಎತ್ತುವವರು ಯಾರು? ಹಮ್ ಸಿಖ್ ಬಾಡ್ಮೈನ್ ಹೈ, ಪೆಹೆಲೆ ಹಿಂದೂಸ್ತಾನಿ ಹೈ” ಎಂದು ಬರೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಪೋಸ್ಟ್‌ಗಳನ್ನು #FarmerProtestHijacked ಎಂಬ ಹ್ಯಾಶ್‌ಟ್ಯಾಗ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ.

ಆದರೆ ಈ ಚಿತ್ರಗಳು ಹಳೆಯದಾಗಿದ್ದು, ಸದ್ಯ ನಡೆಯುವ ರೈತರ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗೂ ಈ ವೈರಲ್ ಫೋಟೊಗಳಿಗೂ ಯಾವುದೇ ಸಂಬಂಧವಿಲ್ಲ ಎನ್ನುವುದು ತನಿಖೆಯಿಂದ ಬಯಲಾಗಿದೆ. ಖಲಿಸ್ತಾನ್ ಪರವಾದ ವಿವಿಧ ಪ್ರದರ್ಶನಗಳು ಅಮೃತಸರದಿಂದ ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್ ವರೆಗೆ ನಡೆದ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯಿಂದ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ.

ಮೊದಲ ಚಿತ್ರ
ಈ ವೈರಲ್ ಫೋಟೋವನ್ನು 2018 ರಿಂದ ಹಲವಾರು ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ಗಳು ವಿದೇಶದಲ್ಲಿ ಖಲಿಸ್ತಾನ್ ಪರ ಚಳುವಳಿಗಳ ಲೇಖನಗಳೊಂದಿಗೆ ಅಪ್ಲೋಡ್ ಮಾಡಿರುವುದು ಕಾಣಬಹುದು. “ನ್ಯಾಷನಲ್” ಎಂಬ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್‌ನ ಪ್ರಕಾರ, ಇದು 2018 ರಲ್ಲಿ ಉತ್ತರ ಅಮೆರಿಕಾದ ​​ಕೆಲವು ಸಿಖ್ಖರು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿದ ಪ್ರದರ್ಶನವಾಗಿದೆ.

ಎರಡನೇ ಚಿತ್ರ
ಈ ವೈರಲ್ ಫೋಟೋ “ಗೆಟ್ಟಿ ಇಮೇಜಸ್” “Getty Images” ನಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿದೆ. ಚಿತ್ರ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಇದು ಭಾರತ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ನಡುವಿನ ಸಂಘರ್ಷವನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿ ಕೆಲವು ಸಿಖ್ಖರು ನಡೆಸಿದ ರ್ಯಾಲಿಯ ಫೋಟೋವಾಗಿದೆ. ಅಕ್ಟೋಬರ್ 11, 2016 ರಂದು ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ನ ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್ನ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಪ್ರಧಾನ ಕಚೇರಿಯಲ್ಲಿ ಇದರ ಪ್ರದರ್ಶನ ನಡೆಯಿತು.

ಮೂರನೇ ಚಿತ್ರ
ಇದು ಪಂಜಾಬ್‌ನ ಅಮೃತಸರದಲ್ಲಿರುವ ಸುವರ್ಣ ದೇವಾಲಯದ ಏಳು ವರ್ಷದ ಚಿತ್ರ. “ಗೆಟ್ಟಿ ಇಮೇಜಸ್”  “Getty Images” ಪ್ರಕಾರ, ಸಿಖ್ ಗುಂಪುಗಳಿಗೆ ಸೇರಿದ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಜರ್ನೈಲ್ ಸಿಂಗ್ ಭಿಂದ್ರಾನ್ವಾಲೆ ಮತ್ತು ಖಲಿಸ್ತಾನವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿ ಪೋಸ್ಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿದರು. ಇದು “ಆಪರೇಷನ್ ಬ್ಲೂ ಸ್ಟಾರ್” ನ 29 ನೇ ವಾರ್ಷಿಕೋತ್ಸವವಾಗಿದ್ದು, ಭಿಂದ್ರಾನ್ವಾಲೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಅನುಯಾಯಿಗಳನ್ನು ಬಂಧಿಸಲು 1984 ರಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ಸೇನೆಯು ಅಮೃತಸರದಲ್ಲಿ ದಾಳಿ ನಡೆಸಿತು.

ನಾಲ್ಕನೇ ಚಿತ್ರ
ಈ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಸಂಪಾದಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಮೂಲ ಚಿತ್ರದ ಮೇಲೆ ಗ್ರಾಫಿಕ್ಸ್ ಪ್ಲೇಟ್ ಹಾಕಲಾಗಿದೆ.

ತೀರ್ಮಾನ
ರೈತರ ಆಂದೋಲನದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಖಲಿಸ್ತಾನ್ ಪರ ಘೋಷಣೆಗಳು ಮತ್ತು ಪೋಸ್ಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಎತ್ತಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಕೆಲವು ಬಿಜೆಪಿ ನಾಯಕರು ಆರೋಪಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಮಾಧ್ಯಮಗಳು ವರದಿ ಮಾಡಿವೆ. ಆದರೆ ವೈರಲ್ ಪೋಸ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾದ ಚಿತ್ರಗಳು ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯವು ಮತ್ತು ಪ್ರಸ್ತುತ ಬೆಳವಣಿಗೆಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿಲ್ಲ ಎನ್ನುವುದು ದೃಢವಾಗಿದೆ.

ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ದಿಗಳ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ದೇಣಿಗೆ ನೀಡಿ ಬೆಂಬಲಿಸಿ
Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Verified by MonsterInsights