‘ಸಂಕ್ರಾಂತಿಗೆ ಹಾರಿಸುವ ಗಾಳಿಪಟ ಪಕ್ಷಿಗಳಿಗೆ ಅಪಾಯ’- ಕೋಮುವಾಗಿ ತಿರುಚಿದ ಸಂದೇಶ ವೈರಲ್!

ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಹಿಂದೂ ಹಬ್ಬವಾಗಿದ್ದು ಸೂರ್ಯ ದೇವರಿಗೆ ಅರ್ಪಿತವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಗಾಳಿಪಟ ಹಾರಾಟ ಹಬ್ಬದ ಪ್ರಮುಖ ಭಾಗವಾಗಿದೆ. ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಕೆಲ ಜನರನ್ನು ದಾರಿತಪ್ಪಿಸುವಂತಹ ಸಂದೇಶಗಳು ಭಾರೀ ವೈರಲ್ ಆಗುತ್ತಿದ್ದು ಲಂಗುಲಗಾಮ ಇಲ್ಲದೇ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಹರಿದಾಡುತ್ತಿವೆ. ಹೀಗೊಂದು ಫೋಟೋ  ಮಹಿಳೆಯೊಬ್ಬಳು ಬಿಳಿ ಉಡುಗೆ, ರೆಕ್ಕೆಗಳು ಮತ್ತು ಕುತ್ತಿಗೆಗೆ ರಕ್ತದ ಕಲೆ ಜೊತೆಗೆ ಆಕೆಯ ಸುತ್ತಲೂ ಗಾಳಿಪಟಗಳನ್ನು ನೇತುಹಾಕಿರುವದನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಗಾಳಿಪಟದಿಂದಾಗಿ ಪಕ್ಷಗಳಿಗೆ ತೊಂದರೆಯಾಗುವುದರಿಂದ ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಹಾಳಿಪಟ ಹಾರಿಸುವುದನ್ನು ಈ ವೈರಲ್ ಫೋಟೋ ವಿರೋಧಿಸುತ್ತದೆ.

ಬಹು ಫೇಸ್‌ಬುಕ್ ಮತ್ತು ಟ್ವಿಟರ್ ಬಳಕೆದಾರರು ಹಿಂದಿಯಲ್ಲಿ ಕೋಮುವಾಗಿ ತಿರುಚಿದ ಸಂದೇಶದೊಂದಿಗೆ ವೈರಲ್ ಪೋಟೋವನ್ನು ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ, ಇದರ ಅರ್ಥ, “ಈ ಮಹಿಳೆ ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಗಾಳಿಪಟ ಹಾರಾಟದಿಂದ ಗಾಯಗೊಂಡ ಹಕ್ಕಿಯ ಪಾತ್ರವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದ್ದಾಳೆ. ಕೋಮು ಸೌಹಾರ್ದತೆಗೆ ಉದಾಹರಣೆ ನೀಡಲು ಈದ್‌ನಲ್ಲಿ ಮೇಕೆ ಪಾತ್ರವನ್ನೂ ಅವಳು ನಿರ್ವಹಿಸಬೇಕು. ದಯವಿಟ್ಟು ಮಹಿಳೆಗೆ ಸಂದೇಶವನ್ನು ತಿಳಿಸಿ” ಎಂದಿದೆ.

ಆದರೆ ಇದು ತಪ್ಪು ಸಂದೇಶವಾಗಿದ್ದು, ವೈರಲ್ ಫೋಟೋವನ್ನು ಆಗಸ್ಟ್ 2017 ರಲ್ಲಿ ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಹಕ್ಕುಗಳಿಗಾಗಿ ನಡೆಸಿದ ಎನ್ಜಿಒ ಅಭಿಯಾನದಲ್ಲಿ ತೆಗೆಯಲಾಗಿದೆ. ಈ ಅಭಿಯಾನ ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಪಕ್ಷಿಗಳನ್ನು ಕೊಲ್ಲುವ ಹಾನಿಕಾರಕ ಗಾಳಿಪಟ ಎಳೆಗಳನ್ನು (ಮಂಜಾ) ಬಳಸುವುದರ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿತ್ತು. ಇದಕ್ಕೆ ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿ ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ಧಾರ್ಮಿಕ ಹಬ್ಬದೊಂದಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಸಂಬಂಧವಿಲ್ಲ.

ವೈರಲ್ ಚಿತ್ರದ ಹಿಂದಿನ ಸತ್ಯ ವೈರಲ್ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ, ಮಹಿಳೆಯ ಸುತ್ತಲೂ ಮಲಗಿರುವ ಮಂಜಾ ಬಳಕೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಎರಡು ಪೋಸ್ಟರ್‌ಗಳಿವೆ. ಎರಡರಲ್ಲೂ ಬರೆದ ಭಿತ್ತಿಪತ್ರಗಳು “ಅಭಯ್ ದಾನಮ್”.

ಇದು ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಹಕ್ಕುಗಳಿಗಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಸಂಸ್ಥೆ. ಹಾನಿಕಾರಕ ಗಾಳಿಪಟ ಎಳೆಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಅಭಯ್ ದಾನಮ್ ಅಭಿಯಾನದ ಬಗ್ಗೆ ಆಗಸ್ಟ್ 2017 ರಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಸುದ್ದಿ ಪೋರ್ಟಲ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಸುದ್ದಿ ವರದಿಗಳು ಪ್ರಕಟಗೊಂಡಿವೆ.

ಅಭಯ್ ದಾನಮ್ ಸಂಪರ್ಕಿಸಿದಾಗ, ಇದು ಸರ್ಕಾರೇತರ ಸಂಸ್ಥೆಯಾಗಿದ್ದು, ಇದು ದತ್ತಿ ಪ್ರಾಣಿ ಮತ್ತು ಪಕ್ಷಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ತಿಳಿದುಬಂದಿದೆ. ಸಂಘಟನೆಯ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಪುನೀತ್ ಕಾರ್ಡಮ್ ಅವರ ಪ್ರಕಾರ, ವೈರಲ್ ಫೋಟೋ ಆಗಸ್ಟ್ 4, 2017 ರಂದು ನವದೆಹಲಿಯ ಜಂತರ್ ಮಂತರ್ನಲ್ಲಿ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ದಿನಾಚರಣೆಯ ಮೊದಲು ಅವರು ಆಯೋಜಿಸಿದ್ದ ಅವರ ಅಭಿಯಾನದ ಒಂದು ಭಾಗವಾಗಿದೆ.

“ನಮ್ಮ ಅಭಿಯಾನವು ಗಾಜು ಮತ್ತು ಲೋಹಗಳಿಂದ ಮಾಡಿದ ತೀಕ್ಷ್ಣವಾದ ಗಾಳಿಪಟ ತಂತಿಗಳ ಹಾನಿಕಾರಕ ಪರಿಣಾಮಗಳಿಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿತ್ತು, ಅದು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಪಕ್ಷಿಗಳನ್ನು ಕೊಲ್ಲುತ್ತದೆ. ನಾವು ಮಂಜಾ ಬಳಕೆಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸುತ್ತೇವೆ ಮತ್ತು ಗಾಳಿಪಟ ಹಾರಾಟಕ್ಕೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿಲ್ಲ ”ಎಂದು ಕಾರ್ಡಮ್ ಹೇಳಿದರು. “ನಮ್ಮ ಅಭಿಯಾನ ಯಾವುದೇ ಧಾರ್ಮಿಕ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಕ್ಕೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿರಲಿಲ್ಲ, ಅದು ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಅವರು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿದರು.

ಆದ್ದರಿಂದ ಇದನ್ನು ಮಕರ ಸಂಕ್ರಾಂತಿಗೆ ಲಿಂಕ್ ಮಾಡುವ ತಪ್ಪುದಾರಿಗೆಳೆಯುವ ವೈರಲ್ ಸಂದೇಶವಾಗಿದೆ ಎನ್ನುವುದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿದೆ.

ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ದಿಗಳ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟಕ್ಕೆ ದೇಣಿಗೆ ನೀಡಿ ಬೆಂಬಲಿಸಿ
Spread the love

Leave a Reply

Your email address will not be published.

Verified by MonsterInsights